గురుకుల ఉపాధ్యాయుల ప్రత్యేకం: ప్రిపరేషన్‌లో కరెంట్‌ అఫైర్స్‌కు ప్రాధాన్యత ఇస్తే..!

ప్రభుత్వ ఉద్యోగాల భర్తీకి నిర్వహించే ప్రతి పోటీ పరీక్షకు జనరల్ స్టడీస్ తప్పనిసరి. కరెంట్ అఫైర్స్ ప్రిపరేషన్ అనేది జనరల్ స్టడీస్ యొక్క విస్తృత క్యారేజీకి ఇరుసు లాంటిది. అభ్యర్థులు ఈ విషయాన్ని గ్రహించి తమ ప్రిపరేషన్‌లో కరెంట్ అఫైర్స్‌కు ప్రాధాన్యత ఇవ్వాలి.

వాస్తవానికి, పోటీ పరీక్షల సిలబస్‌లో ఎనభై శాతం స్టాటిక్ లేదా ఫిక్స్‌డ్ టాపిక్‌లను కలిగి ఉంటుంది. మిగిలిన ఇరవై శాతం సిలబస్ డైనమిక్ లేదా కొత్త టాపిక్‌లను మార్చడం ఆధారంగా ఉంటుంది. అభ్యర్థులు తమ ప్రిపరేషన్‌లో స్టాటిక్ ఎలిమెంట్స్‌కు డైనమిక్ ఎలిమెంట్స్ జోడించి ప్రిపేర్ అవ్వాలి. మొదటిసారిగా పరీక్ష రాస్తున్న అభ్యర్థులకు కరెంట్ అఫైర్స్ ప్రిపరేషన్‌పై స్పష్టత లేదు. పరీక్షలో అడిగే కొన్ని ప్రశ్నలు వారు తమ జీవితకాలంలో ఎప్పుడూ వినని లేదా చదవని అంశాలు. కానీ కొత్త అంశాలను క్రమపద్ధతిలో అధ్యయనం చేయడం ద్వారా ప్రస్తుత వ్యవహారాలపై అవగాహన పెంచుకోవచ్చు.

సిలబస్‌లో ఏముంది?

నిజానికి జనరల్ స్టడీస్ సిలబస్‌లో పేర్కొన్న కంటెంట్ వివరంగా లేదు. అనుభూతి మాత్రమే ఉంది. కాబట్టి కరెంట్ అఫైర్స్ సిలబస్‌ని ఈ క్రింది విధంగా విభజించాలి.

 • స్థానిక అంశాలు

 • జాతీయ కారకాలు

 • అంతర్జాతీయ అంశాలు

అభ్యర్థులు స్థానికం నుండి అంతర్జాతీయం వరకు కరెంట్ అఫైర్స్ అధ్యయనం చేయాలి. ఈ అంశాలు సిలబస్‌లో వివరంగా లేవు. అభ్యర్థులు మునుపటి ప్రశ్నపత్రాల ఆధారంగా సిలబస్‌ను సిద్ధం చేసుకోవాలి. స్పష్టత కోసం గత ప్రశ్నపత్రాల నమూనాను గమనించండి.

యూనియన్ పబ్లిక్ సర్వీస్ కమిషన్ ద్వారా నిర్వహించబడిన, ప్రిలిమ్స్ ప్రశ్నపత్రం గురుకుల బోర్డు నిర్వహించే పరీక్షా సిలబస్‌కు దిక్సూచిగా పనిచేస్తుంది. ఇటీవల నిర్వహించిన UPSC పరీక్షా పత్రాన్ని విశ్లేషించడం ద్వారా అభ్యర్థులు సిలబస్ గురించి తమ పరిజ్ఞానాన్ని పెంచుకోవచ్చు.

గతంలో TSPSC మరియు APPSC నిర్వహించిన జనరల్ స్టడీస్ పేపర్లలో భాగమైన కరెంట్ అఫైర్స్ ఆధారంగా ఈ క్రింది అంశాలను సిలబస్ కలిగి ఉంటుందని గమనించాలి. ప్రస్తుత గురుకుల బోర్డు కూడా ఈ అంశాలపై ప్రశ్నలు అడగవచ్చు.

 • అంతర్జాతీయ అభివృద్ధి – సంబంధాలు

 • జాతీయ, రాజకీయ, ఆర్థిక మరియు సామాజిక అంశాలు

 • సమకాలీన రాజ్యాంగ అంశాలు, పరిపాలనా సంస్కరణలు

 • పర్యావరణం – జీవవైవిధ్యం – విపత్తు నిర్వహణ అంశాలు

 • ఆర్థిక అంశాలు

 • శాస్త్ర సాంకేతిక రంగాలలో ఇటీవలి మార్పులు

 • కమిటీల నివేదికలు

 • ప్రజలు సమకాలీన ప్రాధాన్యతలు

 • అవార్డులు – రివార్డులు

 • సమావేశాలు – సమావేశాలు

 • వివిధ ముఖ్యమైన రోజులు

 • క్రీడా లక్షణాలు

 • నియామకాలు

 • స్థానిక అంశాలు

 • ఇటీవల ప్రభుత్వ పథకాలను ప్రకటించింది

UPSC జాతీయ స్థాయిలో మరియు రాష్ట్ర స్థాయిలో పబ్లిక్ సర్వీస్‌లో పై అంశాలపై ప్రశ్నలు అడిగారు. పై పాయింట్ల ఆధారంగా అభ్యర్థులు తమ ప్రిపరేషన్‌ను మెరుగుపరచుకోవాలి. కాబట్టి ప్రశ్నలు లేదా అంశాల పాత్రను అర్థం చేసుకోవాలి. దీని కోసం ఈ క్రింది అంశాలను అర్థం చేసుకోవాలి.

జనరల్ నాలెడ్జ్ పునాదిగా కరెంట్ అఫైర్స్

వాస్తవానికి కరెంట్ అఫైర్స్‌పై సిద్ధమవుతున్న అభ్యర్థులకు స్టాక్ GK పునాదిగా ఉండాలి. అభ్యర్థులు స్థిర జనరల్ నాలెడ్జ్‌లో వచ్చే మార్పులను ఎప్పుడూ నోట్స్ రూపంలో రాయాలి. బేసిక్ జీకే కోసం హైస్కూల్ స్థాయి నుంచి ఇంటర్మీడియట్ వరకు సోషల్ సైన్సెస్ మరియు జనరల్ సైన్స్ సబ్జెక్టులను చదవాలి. అధ్యయనం బిట్స్ అండ్ పీస్‌గా కాకుండా నిర్మాణాత్మకంగా మరియు సమగ్రంగా జరగాలి.

సామాజిక శాస్త్రాలు

ప్రతి పోటీ పరీక్షకు జనరల్ స్టడీస్‌కు సామాజిక శాస్త్రాలు పునాది. ఈ పరీక్షల ద్వారా ఉద్యోగం పొందిన అభ్యర్థులు సమాజంలో పని చేయాలి. కాబట్టి, సామాజిక శాస్త్రాలపై వివరణాత్మక అధ్యయనం అవసరం. ప్రధానంగా ఆర్థిక వ్యవస్థ మరియు భారత రాజకీయ వ్యవస్థలో వస్తున్న కొత్త ఆవిష్కరణలు మరియు సమాచారం స్టాక్ సబ్జెక్ట్ నాలెడ్జ్‌తో ముడిపడి ఉండాలి.

శాస్త్రీయ మరియు సాంకేతిక విజ్ఞానాలు

శాస్త్ర సాంకేతిక రంగాల్లో నిరంతరం మార్పులు చోటుచేసుకుంటున్నాయి. అభ్యర్థులు అంతరిక్షం, న్యూక్లియర్, ఎన్విరాన్మెంట్, మెడిసిన్, లైఫ్ సైన్సెస్, ఫిజిక్స్, కెమిస్ట్రీ, సబ్జెక్టులలో మార్పులపై స్పష్టమైన పరిశీలన మరియు ఆసక్తిని కలిగి ఉండాలి.

అభ్యర్థులు కరెంట్ అఫైర్స్ ప్రిపరేషన్ యొక్క ప్రాథమికాలను అర్థం చేసుకోవాలి మరియు తదనుగుణంగా నోట్స్ రాయాలి. స్టాటిక్ నాలెడ్జ్‌ని డైనమిక్ నాలెడ్జ్‌కి ఎల్లప్పుడూ లింక్ చేయగలరు.

కరెంట్ అఫైర్స్ కోసం ఏం చదవాలి?

అభ్యర్థులు తమ రోజువారీ జీవితంలో భాగంగా కరెంట్ అఫైర్స్ ప్రిపరేషన్‌ను మార్చుకోవాలి. దీని కొరకు..

 • రోజువారీ వార్తాపత్రికలు మరియు నెలవారీ వార్తాపత్రికలు

 • సంవత్సరం పుస్తకాలు

 • టెలివిజన్‌లో అకడమిక్ చర్చలు క్రమం తప్పకుండా అనుసరించాలి. ఇటీవలి కాలంలో దినపత్రికలు ప్రధానంగా తెలుగు దినపత్రికలు కరెంట్ అఫైర్స్‌పై ఎప్పటికప్పుడు సమాచారాన్ని అందిస్తున్నాయి. బహుశా భారతదేశంలోని మరే ఇతర భాష కూడా ఇంత వివరంగా పోటీ సమాచారాన్ని అందించలేదు.

కరెంట్ అఫైర్స్ లోకల్ నుంచి ఇంటర్నేషనల్ వరకు అధ్యయనం చేయాలి. ఈ అంశాలు సిలబస్‌లో వివరంగా లేవు. అభ్యర్థులు మునుపటి ప్రశ్నపత్రాల ఆధారంగా సిలబస్‌ను సిద్ధం చేసుకోవాలి. స్పష్టత కోసం గత ప్రశ్నపత్రాల నమూనాను గమనించండి.

నమూనా ప్రశ్నలు

1. పార్లమెంట్ నూతన భవన ప్రారంభోత్సవం సందర్భంగా విడుదల చేసిన నాణెంలో ఉపయోగించిన లోహం?

ఎ) వెండి బి) రాగి సి) నికెల్ డి) పైవన్నీ

2. ఇటీవల విడుదలైన ‘ముళ్ల చినుకులు’…?

ఎ) దళిత కథల సంకలనం

బి) స్త్రీల జీవితంలోని అంశాలపై కవితా సంకలనం

సి) రాయలసీమ కథల సేకరణ

డి) తెలంగాణ అంశాలపై కవితా సంకలనం

3. నాసా కొత్తగా రూపొందించిన ‘మూన్ టు మార్స్’ ప్రాజెక్ట్‌కి మొదటి చీఫ్‌గా ఎవరు నియమితులయ్యారు?

ఎ) వినయ్‌నీల్ వర్మ బి) అమిత్ క్షత్రియ

సి) సంజయ్ బర్మన్ డి) ఆదిత్య బార్

4. ఇటీవల ఏ నగరం ఇ-స్కూటర్లను నిషేధించింది?

ఎ) లండన్ బి) పారిస్ సి) సింగపూర్ డి) ఢిల్లీ

5. తెలంగాణలో నిర్మిస్తున్న ఏ ప్రాజెక్టును నిలిపివేయాలని ‘నేషనల్ గ్రీన్ ట్రిబ్యునల్’ ఆదేశించింది?

ఎ) శారద సాగర్ ప్రాజెక్ట్

బి) సీతమ్మ సాగర్ ప్రాజెక్ట్

సి) నవగంగ ప్రాజెక్ట్ డి) డిండి ప్రాజెక్ట్

సమాధానాలు: 1)D 2)A 3)B 4)B 5)B

– డాక్టర్ రియాజ్

సీనియర్ ఫ్యాకల్టీ, అకడమిక్ డైరెక్టర్,

5 మంత్ర కెరీర్ పాయింట్, హైదరాబాద్

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *