చైల్డ్ హెల్త్ : పిల్లల అల్పాహారంపై వైద్య నిపుణుల సూచన ఇదీ..!

చిన్న పిల్లల్లో రోగనిరోధక శక్తిని పెంచేందుకు వారికి ఇష్టమైన అల్పాహారం తీసుకోవాల్సిన అవసరం ఎంతైనా ఉంది. రకరకాల బ్రేక్‌ఫాస్ట్‌లు తయారు చేసి ఆనందంగా తింటారు. దీంతో పాటు పిల్లల ఆరోగ్యం, రోగనిరోధక శక్తి పెరుగుతుంది. ప్రొటీన్లు, కార్బోహైడ్రేట్లు, కొవ్వులు, పీచు పదార్థాలు, విటమిన్లు, మినరల్స్ మరియు నీరు సమృద్ధిగా ఉండే పోషకాహారం తీసుకోవాలని వైద్య నిపుణులు సూచిస్తున్నారు. అతిగా తిండి తింటే అనారోగ్యం వస్తుందని అంటున్నారు. యుక్తవయస్సులో, ప్రోటీన్లు పిల్లల శరీర నిర్మాణానికి మరియు పెరుగుదలకు ఉపయోగపడతాయి. ఉదయం పూట అల్పాహారంలో పండ్లు పెడితే పిల్లల్లో వ్యాధి నిరోధక శక్తి పెరుగుతుందని చెబుతున్నారు.

ఇవి అల్పాహారానికి మంచివి

ఓట్స్: వీటిలో చాలా పోషకాలు ఉంటాయి. ఓట్స్ తింటే ఊబకాయం, అధిక బరువు పెరగవు. పిల్లలకు ఉదయం అల్పాహారంగా ఓట్స్ ఇవ్వాలి. ఇవి కాకుండా అరటిపండ్లు, స్ట్రాబెర్రీలు లేదా ఇతర పిల్లలకు ఇష్టమైన పండ్లు, బాదం, పిస్తా, ఓట్స్ వంటివి రుచికరంగా ఉంటే వాటిని తేనెతో కలిపి తింటారు. ఓట్స్ తో దోసె, ఉప్మా కూడా చేసుకోవచ్చు.

గుడ్డు: పిల్లలకు ఉదయాన్నే గుడ్లు తినిపిస్తే రోజంతా శక్తివంతంగా ఉంటారు. కోడిగుడ్లలో ఉండే ప్రొటీన్లు పిల్లల్లో కండర కణజాలాల పెరుగుదలకు సహకరిస్తాయి. ఆమ్లెట్ మరియు ఉడికించిన గుడ్డు పిల్లలకు బలాన్నిస్తాయి.

ఆకు కూరలు: వీటిలో చాలా పోషకాలు ఉంటాయి. పాలకూర, క్యాబేజీ, క్యాప్సికమ్ మరియు పచ్చి కూరగాయలను వేయించి, టోస్ట్‌తో కలిపి అల్పాహారంగా అందించవచ్చు. ఆకు కూరలను ఎక్కువగా వండకండి. ఎక్కువ సేపు ఉడకబెట్టడం వల్ల వాటిలోని పోషకాలు తగ్గుతాయి.

కాలానుగుణ పండ్లు: చలికాలంలో పిల్లలు తక్కువ పండ్లు తింటారు. విటమిన్లు లేకపోవడం వల్ల వ్యాధులు వ్యాపిస్తాయి. సీజనల్ ఫ్రూట్స్ తినడం వల్ల రోగనిరోధక శక్తి పెరుగుతుంది. నారింజ, బెర్రీలు మరియు దానిమ్మ వంటి పండ్లు పిల్లలకు ఇవ్వాలి. వీటిలో విటమిన్-సి మరియు ఫైబర్ ఉంటాయి. యాంటీ ఆక్సిడెంట్లుగా పనిచేస్తాయి. పిల్లల్లో రోగనిరోధక శక్తిని పెంచుతుంది.

పోలిక: ఇది చూసి పిల్లలు ముక్కున వేలేసుకుంటున్నారు. అయితే ఇది ఆరోగ్యానికి చాలా మంచిది. ఉప్మా తింటే పొట్ట ఎక్కువసేపు నిండుగా ఉంటుంది. ఉప్మాలో ప్రొటీన్లు, విటమిన్లు, మినరల్స్, జింక్, ఫాస్పరస్, ఐరన్, కార్బోహైడ్రేట్లు మరియు పోషకాలు ఉంటాయి. ఇవి మూత్రపిండాలు, గుండె మరియు ఎముకలను ఆరోగ్యంగా ఉంచుతాయి. రోగనిరోధక వ్యవస్థను బలపరుస్తుంది.

అల్పాహారం పోషకాలతో సమృద్ధిగా ఉండాలి

పిల్లలకు ఉదయం అల్పాహారంలో పౌష్టికాహారం ఇవ్వాలి. డాక్టర్ సలహాతో తగినంత మోతాదు ఇవ్వాలి. విటమిన్లు, ఖనిజ లవణాలు, కొవ్వులు, ప్రొటీన్లు, ప్రొటీన్లు, కార్బోహైడ్రేట్లు సమతులంగా అందజేయడం వల్ల మంచి ఫలితాలు వస్తాయి. రోగనిరోధక శక్తిని పెంచే ఆహారం ఇవ్వడం తల్లుల బాధ్యత.

– డాక్టర్ హుస్సేన్, పీపుల్స్ హాస్పిటల్, సూరారం

-షాపూర్ నగర్, హైదరాబాద్, మార్చి 17 (ఆంధ్రజ్యోతి)

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-03-18T12:38:18+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *