టర్కీ భూకంపం: టర్కీలో సంభవించిన భారీ భూకంపంలో 50 మందికి పైగా మరణించారు

అంకారా: టర్కీని భూకంపం వణికించింది. దక్షిణ టర్కీలోని గాజియాంటెప్ సమీపంలో శక్తివంతమైన భూకంపం సంభవించింది. రిక్టర్ స్కేలుపై దీని తీవ్రత 7.8గా నమోదైంది. అనేక భవనాలు కూలిపోవడంతో దాదాపు 50 మంది మరణించారని రాయిటర్స్ వార్తా సంస్థ తెలిపింది. విధ్వంసం తీవ్రతను బట్టి మృతుల సంఖ్య పెరిగే అవకాశం ఉందని పేర్కొంది. సోమవారం తెల్లవారుజామున 4.17 గంటలకు భూకంపం సంభవించింది. యుజి జియోలాజికల్ సర్వే ప్రకారం, నరుడ్గికి 23 కిమీ దూరంలో మరియు భూమి లోపలి భాగంలో 10 కిమీ లోతులో కదలిక సంభవించింది.

భూకంపం తీవ్రతకు పలు ప్రాంతాల్లో భవనాలు, అపార్ట్‌మెంట్లు కూలిపోయి భారీగా ఆస్తినష్టం వాటిల్లినట్లు సమాచారం. ప్రజలు కేకలు వేస్తూ రోడ్లపై పరుగులు తీశారు. భారీ భూకంపం తర్వాత టర్కీ అంతర్గత మంత్రిత్వ శాఖ అప్రమత్తమైంది. సైప్రస్, టర్కీ, గ్రీస్, జోర్డాన్, లెబనాన్, సిరియా, UK, ఇరాక్ మరియు జార్జియాలో కూడా భూకంపం సంభవించింది. ఉత్తర నగరం అలెప్పో మరియు సెంట్రల్ సిటీ హమాలో కొన్ని భవనాలు కూలిపోయాయని సిరియా ప్రభుత్వ మీడియా పేర్కొంది. ప్రాణనష్టంపై ఎలాంటి సమాచారం లేదు. బీరుట్, డమాస్కస్‌లో అపార్ట్‌మెంట్లు, భవనాలు కంపించడంతో స్థానిక ప్రజలు భయంతో వీధుల్లోకి పరుగులు తీశారు. మృతుడి వివరాలు వెంటనే తెలియరాలేదు. భౌగోళిక పరిస్థితుల కారణంగా టర్కీలో తరచుగా భూకంపాలు సంభవిస్తాయి. గత మూడేళ్లలో టర్కీలో సంభవించిన భూకంపాల కారణంగా 18 మంది మరణించినట్లు గణాంకాలు చెబుతున్నాయి. ఈశాన్య టర్కీలో 1999లో సంభవించిన భూకంపంలో 17,000 మందికి పైగా మరణించారు.

టర్కీలోని 10 నగరాలు భూకంపానికి గురయ్యాయని టర్కీ అంతర్గత మంత్రి సులేమాన్ సోయిల్ తెలిపారు. గజియాంటెప్, కహ్రమన్మరాస్, హతయ్, ఉస్మానియే, అడియామాన్, మాలత్యా, అదానా, కిలిస్ వంటి నగరాలపై ఈ ప్రభావం ఎక్కువగా ఉందన్నారు. గజియాంటెప్‌లోని ఓ షాపింగ్ మాల్ కూలిపోయిందని బీబీసీ టర్కీ ప్రతినిధి తెలిపారు. బీబీసీ నిర్మాత రుష్దీ అబ్దలోఫ్ మాట్లాడుతూ.. ఆయన ఉంటున్న భవనం దాదాపు 45 నిమిషాల పాటు కంపించిందని తెలిపారు. టర్కీ భూకంప శాస్త్ర రిజిస్ట్రీ నిపుణులు భూకంప తీవ్రతను 7.4గా అంచనా వేశారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-02-06T13:52:45+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *