డిగ్రీ కోర్సు: డిగ్రీ ఎలా చదవాలి? కొత్త విధానంపై గందరగోళం!

‘ఒకే ప్రధాన విషయం’పై గందరగోళం

ఏ కాలేజీ.. ఏ కోర్సు.. అనేది తెలియదు

ప్రభుత్వ కళాశాలల్లో కొన్ని కోర్సులను రద్దు చేశారు

ప్రైవేట్ కాలేజీలు కూడా అదే బాటలో…

ఇప్పటికీ కాలేజీల్లో ప్రవేశం లేని ప్రొసీడింగ్స్

జూన్ రెండో వారంలో అడ్మిషన్ల ప్రక్రియ

ఇప్పటికీ అసంపూర్తిగా ఉన్న సబ్జెక్టుల మార్పిడి

(అమరావతి-ఆంధ్రజ్యోతి): రానున్న విద్యా సంవత్సరంలో డిగ్రీ కోర్సు పెద్ద పజిల్‌గా మారింది. జాతీయ విద్యా విధానంలో భాగంగా ఒకే ప్రధాన సబ్జెక్టు విధానాన్ని ఈ ఏడాది నుంచి అమలు చేయాలని ప్రభుత్వం (ఏపీ ప్రభుత్వం) నిర్ణయించింది. అయితే దీనిపై విద్యార్థులకు అవగాహన కల్పించకపోవడంతో గందరగోళం నెలకొంది. ఈ నెల రెండో వారంలో డిగ్రీ అడ్మిషన్ల షెడ్యూల్ ఇవ్వాలని ఉన్నత విద్యామండలి భావిస్తోంది. అయితే కోర్సు తీరుపై ఇంకా స్పష్టత లేదు. దీనిపై విశ్వవిద్యాలయాలు, ప్రాంతాల వారీగా అవగాహన కల్పిస్తామని మండలి ప్రకటించినా ఇంతవరకు ఒక్క సదస్సు కూడా నిర్వహించలేదు. ఈ ఏడాది మొత్తం కోర్సుల స్వరూపం మారనుంది. ఇప్పటి వరకు మూడు సబ్జెక్టులుగా ఉన్న డిగ్రీ కోర్సు ఇకపై ఒకే ప్రధానాంశంగా మారనుంది. దానికి తోడు విద్యార్థులు మైనర్ సబ్జెక్టును ఎంచుకోవాలి. దీని ప్రకారం కాలేజీల్లో సబ్జెక్టుల మార్పిడి జరుగుతోంది. ఇప్పటి వరకు బీఎస్సీ కోర్సులో గణితం, ఫిజిక్స్, కెమిస్ట్రీలను చేర్చినట్లయితే విద్యార్థులు వాటిలో ఒక సబ్జెక్టును మాత్రమే ఎంచుకోవాల్సి వచ్చేది. ఇది ఇక నుంచి B.Sc Hons-Mathematics/B.Sc Hons-Physics/B.Sc Hons-కెమిస్ట్రీగా పిలువబడుతుంది. కానీ కన్వర్షన్‌లో భాగంగా కాలేజీలు కొన్ని సబ్జెక్టులను పూర్తిగా రద్దు చేస్తున్నాయి. కొత్త విధానంలో ఒకే సబ్జెక్టుపై లోతైన బోధన అవసరం. ఆ స్థాయిలో అధ్యాపకులు లేకపోవడంతో కొన్ని సబ్జెక్టులను తమ కళాశాలలో అందించకూడదని నిర్ణయించారు. అలాగే డిమాండ్ లేకపోయినా ఇప్పటి వరకు అందుబాటులోకి వచ్చిన కొన్ని కోర్సులను పూర్తిగా తొలగిస్తున్నారు.

సబ్జెక్ట్ ఎంపిక కీలకం

ప్రస్తుతం 1,200 కంటే ఎక్కువ డిగ్రీ కోర్సులు అందుబాటులో ఉన్నాయి. సబ్జెక్టులు తక్కువగా ఉన్నప్పటికీ వాటిని కాంబినేషన్‌లో తయారు చేసి విద్యార్థులకు అందిస్తున్నారు. ఇప్పుడు ఒకే ప్రధాన విధానంతో మూడు సబ్జెక్టుల విధానం కనుమరుగైంది. కొత్త విధానంలో 54 మేజర్, మరో 50 మైనర్ సబ్జెక్టులు ఉంటాయి. ఒక విద్యార్థి మొదటి సెమిస్టర్ పూర్తి చేసిన తర్వాత ఒక ప్రధాన సబ్జెక్టును తీసుకోవాలి మరియు మైనర్ తీసుకోవాలి. ఈ విధానంలో, బోధన యొక్క దృష్టి ఎక్కువ క్రెడిట్‌లతో ప్రధానమైనది. దీని వల్ల విద్యార్థులకు ఒకే సబ్జెక్టుపై పూర్తి పట్టు ఉంటుందని ప్రభుత్వం చెబుతోంది. అయితే ఇంటర్‌లో చదివిన మూడు గ్రూపు సబ్జెక్టుల్లో దేన్ని ఎంపిక చేసుకోవడం విద్యార్థులకు సవాలుగా మారింది.

ఎందుకీ హడావిడి?

రాష్ట్రంలో గతేడాది 1.45 లక్షల మంది డిగ్రీలో చేరారు. ఈ ఏడాది ఇంటర్‌లో ఉత్తీర్ణత శాతం పెరగడంతో డిగ్రీ అడ్మిషన్లు కూడా పెరగనున్నాయి. ఇప్పుడు డిగ్రీ ఎలా చదవాలో తెలియక అంతా అయోమయంలో పడ్డారు. ప్రస్తుతం ఉన్న కోర్సులు ఎలా మారతాయి, సమీపంలోని కాలేజీల్లో ఉన్న కోర్సులు వారికి అందుబాటులో ఉంటాయా? లేదా అనేది ఇంకా స్పష్టంగా తెలియలేదు. అధ్యాపకుల కొరత కారణంగా ప్రభుత్వ డిగ్రీ కళాశాలల్లో కొన్ని సబ్జెక్టులు రద్దు చేయబడ్డాయి. దీంతో కొన్ని జిల్లాల్లోని ఎంపీసీ విద్యార్థులు గణితాన్ని ప్రధానాంశంగా ఎంచుకునే అవకాశం లేదు. మార్పిడికి దరఖాస్తు చేసుకోవాలని ఇప్పటికే ప్రైవేట్ కళాశాలలను రెండుసార్లు కోరారు. కానీ వివరణాత్మక విధానాలు ఇవ్వబడనందున, ఏ విషయాన్ని ఉంచాలో మరియు ఏది తీసివేయాలో వారికి తెలియదు. ఎక్కువ గిరాకీ ఉన్న సబ్జెక్టులను ఉంచారు మరియు మిగిలినవి వదిలివేయబడతాయి. డిమాండ్ ఉన్న వాటిలో కొన్ని ఎత్తివేస్తున్నారు. మూడు సబ్జెక్టుల విధానంలో తరగతుల నిర్వహణ సులభం. అయితే ఇప్పుడు వారిని విడదీసి పాఠాలు వేరే విధంగా బోధించాల్సి వస్తోంది. ఆర్థికంగా భారం అవుతుందని భావించి కొన్ని సబ్జెక్టులను వదిలేస్తున్నారు. అయితే ఇంత హడావుడిగా కాకుండా ఈ ఏడాది సమయం ఇచ్చి ఉంటే స్పష్టత వచ్చేదని కాలేజీల యాజమాన్యాలు పేర్కొంటున్నాయి. ప్రభుత్వ హడావుడి కారణంగా కొన్ని కోర్సులకు దరఖాస్తులు చేసుకుంటున్నామని కాలేజీల ప్రతినిధులు చెబుతున్నారు.

మార్పిడి ప్రక్రియ క్రింది విధంగా ఉంది …

ఉదాహరణకు, ప్రస్తుతం B.Sc గ్రూప్‌లో 50 సీట్లు అందుబాటులో ఉంటే, వాటిని 50 సీట్లకు మార్చవచ్చు… B.Sc.Hons.- Mathematics/ B.Sc. రెండు సబ్జెక్టులు సమానంగా ఉంటే ఒక్కో సబ్జెక్టు 25 సీట్లతో ఏర్పాటు చేయాలి. అదేవిధంగా 30 సీట్లు కలిగిన BA(HEP)ని BA ఆనర్స్-హిస్టరీ/ BA ఆనర్స్-ఎకనామిక్స్/ BA ఆనర్స్-పొలిటికల్ సైన్స్‌లో 30 సీట్లకు మార్చాలి. గతేడాది వరకు ప్రభుత్వ డిగ్రీ కళాశాలల్లో కేవలం ఆరుగురు విద్యార్థులు మాత్రమే కోర్సు చదువుతున్నారు. కానీ కొత్త విధానంలో కోర్సుకు కనీసం 25 మంది విద్యార్థులు ఉండాలనే నిబంధన ఉంది. దీని వల్ల కొన్ని కోర్సులను కూడా విద్యార్థులు పూర్తిగా విస్మరిస్తారు. ఇప్పటి వరకు బీఏకు రూ.10వేలు, బీఎస్సీకి రూ.12 నుంచి రూ.15వేలు చెల్లిస్తున్నారు. కొత్త విధానంలో అధ్యాపకుల అవసరం ఎక్కువగా ఉందని ప్రైవేట్ కాలేజీలు భావిస్తున్నాయి. దీంతో నామమాత్రపు పెంపుతో ఈ విధానాన్ని అమలు చేయడం కష్టతరంగా మారింది. ఇంతవరకు ఫీజులు నిర్ణయించకుండా విద్యార్థులకు ఏం చెప్పాలని యాజమాన్యాలు ప్రశ్నిస్తున్నాయి. గత ఏడాది ఫీజుల బ్లాక్ పీరియడ్ ముగిసింది. ఈ ఏడాది నుంచి వచ్చే మూడేళ్లకు ఫీజులను ఇప్పుడు నిర్ణయించనున్నారు. దీనిపై ఉన్నత విద్యా కమిషన్ కసరత్తు పూర్తి చేసింది. అయితే ఫీజుల వివరాలు మాత్రం వెల్లడించలేదు. కాలేజీలు పాత పద్ధతిలోనే ప్రతిపాదనలు సమర్పించాయి. ఇప్పుడు అందుకు తగ్గట్టుగానే ఫీజులు నిర్ణయిస్తే.. కొత్త కోర్సులను ఎలా నడపాలన్న సందేహాలు వ్యక్తమవుతున్నాయి.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-06-09T11:51:45+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *