తెలంగాణ: గ్రామీణ దవాఖానాలు కొత్త రూపు సంతరించుకోనున్నాయి

గ్రామీణ ప్రాంతాలకు వైద్య సేవలు

కొత్త రూపంలో 3206 గ్రామీణ దవాఖానలు

అన్ని మౌలిక వసతులు కల్పించారు

టెలి కన్సల్టేషన్ సౌకర్యం అందుబాటులో ఉంది

హైదరాబాద్ , మార్చి 10 (ఆంధ్రజ్యోతి): రాష్ట్రంలో (తెలంగాణ) గ్రామీణ ప్రజలకు మెరుగైన వైద్య సేవలు అందుబాటులోకి వచ్చాయి. రాష్ట్రవ్యాప్తంగా 3206 హెల్త్ అండ్ వెల్‌నెస్ సెంటర్లు (రూరల్ డిస్పెన్సరీలు) వైద్య సేవలను ప్రారంభించాయి. ఇందులో 492 బస్తీ దవాఖానలు అప్పటి నుంచి సేవలందిస్తున్నాయి. ఈ కేంద్రాలన్నింటికీ వైద్యశాఖ బ్రాండింగ్‌ చేస్తోంది. అంటే అన్ని సెంటర్లకు ఎల్లో మెటల్ పెయింటింగ్ వేశారు. వైద్య సేవలకు సంబంధించిన ఆరు రకాల లోగోలను దానిపై ఉంచారు. ప్రభుత్వ భవనాల్లో 1345 కేంద్రాలు, అద్దె భవనాల్లో 1865 కేంద్రాలు ఇలా బ్రాండ్‌గా మారుతున్నాయి. ఇప్పటికే మెదక్, నల్గొండ జిల్లాల్లో పూర్తి కాగా.. మిగిలిన అన్ని జిల్లాల్లో ఒకటి, రెండు రోజుల్లో పూర్తవుతుందని వైద్యుల సంఘాలు తెలిపాయి. కాగా, ఇప్పటి వరకు ఆశా వర్కర్లు, ఏఎన్‌ఎంలు మాత్రమే సబ్‌ సెంటర్లలో అందుబాటులో ఉండేవారు. ప్రస్తుతం, ఈ ఉప కేంద్రాలన్నీ గ్రామీణ క్లినిక్‌లు. వీటన్నింటిలో ఎంబీబీఎస్‌ డాక్టర్లను నియమించాలని ప్రభుత్వం నిర్ణయించింది. కొన్ని చోట్ల ఆయుష్ వైద్యులను ఎంపిక చేశారు. రాష్ట్రవ్యాప్తంగా 2700 కేంద్రాల్లో వైద్యులు ఉన్నారు. మిగతా చోట్ల రిక్రూట్‌మెంట్ ప్రక్రియ కూడా వివిధ దశల్లో ఉంది. ఇప్పుడు గ్రామీణ ప్రాంతాల్లోని సర్కారీ గ్రామ దవాఖానల్లో ఉదయం 9 గంటల నుంచి సాయంత్రం 4 గంటల వరకు వైద్యులు అందుబాటులో ఉన్నారు.

14 రకాల ఉచిత పరీక్షలు..

గ్రామీణ దవాఖానల్లో 14 రకాల వైద్య పరీక్షలు ఉచితంగా చేస్తున్నారు. అక్కడ ర్యాపిడ్ కిట్లతో పరీక్షలు చేసి వెంటనే ఫలితాలు వెల్లడిస్తారు. వ్యాధిని తక్షణమే గుర్తించినందున, వెంటనే చి కిత్స అందించే అవకాశం ఉంది. ఈ కేంద్రాల్లో మొత్తం 105 రకాల మందులను కూడా అందుబాటులో ఉంచుతున్నారు. ఇక్కడ అత్యవసర మందులతో పాటు జీవనశైలి, మానసిక ఆరోగ్యానికి సంబంధించిన మందులు కూడా ఇస్తారు. పారాసిటమాల్‌తో పాటు యాంటీబయాటిక్స్‌, బి కాంప్లెక్స్‌, విటమిన్స్‌ మాత్రలు, బిపి, షుగర్‌ మందులు కూడా అందుబాటులో ఉంచారు. వైద్య పరీక్షలతో పాటు పలు ఇతర సేవలు కూడా ఈ కేంద్రాల్లో అందుబాటులో ఉంటాయని వైద్య వర్గాలు తెలిపాయి. శారీరక ఆరోగ్యంతో పాటు మానసిక ఆరోగ్యం కోసం కూడా ఇక్కడ జుంబా నృత్యం చేస్తారు. ముఖ్యంగా వ్యాయామం, యోగా చేస్తారు. ఇక్కడ టెలి కన్సల్టేషన్ కూడా అందుబాటులో ఉంచబడింది. మీరు ఏదైనా స్పెషాలిటీ వైద్యులతో మాట్లాడాలనుకుంటే, ఆ సౌకర్యం కూడా ఉంది.

ఇది కూడా చదవండి: జంట: కోర్టు మెట్లెక్కిన కొత్త జంట.

వీటి వల్ల...

ప్రస్తుతం గ్రామీణ ప్రాంతాల్లోనూ జీవనశైలి వ్యాధులు విజృంభిస్తున్నాయి. బీపీ, మధుమేహ వ్యాధిగ్రస్తుల సంఖ్య పెరుగుతోంది. వారికి సకాలంలో గుర్తింపు లేదు. దీంతో వారు కిడ్నీ, గుండె, పక్షవాతం వంటి వ్యాధుల బారిన పడుతున్నారు. అందుకే ఈ వ్యాధులు ప్రబలకుండా క్షేత్రస్థాయిలో వీటిని ఎప్పటికప్పుడు పర్యవేక్షించాలనే లక్ష్యంతో ఈ కేంద్రాలు పని చేయనున్నాయి. సమస్య పెద్దదైతే ముందుగా రిఫరల్ ఆసుపత్రి అయిన పిహెచ్ సికి లేదా జిల్లా ఆసుపత్రికి పంపుతున్నారు.

ఇది కూడా చదవండి: సిగరెట్: ఇక్కడ దేవుడికి సిగరెట్ నైవేద్యంగా పెడతారు.. ఇలా చేస్తే కోరిన కోరికలు నెరవేరుతాయని విపరీతమైన నమ్మకం..!

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-03-11T12:38:52+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *