నీరు: మట్టి కుండలోని నీటిపై నిపుణులు ఏమంటున్నారు..!

పేదవాడి ఫ్రిజ్‌ని కుండ అంటారు. మట్టి కుండలో నీరు గొప్ప వరం అని నిపుణుల అభిప్రాయం. కుండలోని నీరు చాలా చల్లగా లేదా చాలా వేడిగా ఉండదు. కుండలకు చిన్న రంధ్రాలు ఉండటం వల్ల మలినాలు తొలగిపోయి నీరు తాజాగా ఉంటుంది. ఎండ నుంచి ఇంటికి వచ్చి మట్టి కుండలో నీళ్లు తాగితే హాయిగా ఉంటుంది. రిఫ్రిజిరేటర్ లో సీసాలు పెట్టి నీళ్లు తాగితే గొంతునొప్పి, జలుబు తదితర సమస్యలు వస్తాయి. మట్టి కుండలో నీళ్లు తాగడం మంచిదని వైద్యులు చెబుతున్నారు.

ఇప్పుడు అన్ని ఖర్చులతో పాటు మట్టిపాత్రల ధర కూడా పెరిగింది. వీటిని తయారు చేసే కుమ్మరులు చిన్న కుండలను రవాణా ఖర్చుతో కలిపి రూ.150 నుంచి రూ.200 వరకు విక్రయిస్తున్నారు. పెద్ద బిడ్డ అయితే రూ. 250 నుంచి రూ.350 వరకు విక్రయిస్తున్నారు. ఇప్పుడు కుండలకు కూడా నల్లాలు బిగిస్తున్నారు. నల్లగా ఉంటే అదనంగా రూ. 50 వసూలు చేస్తున్నారు. కుండలోని నీరు నిరంతరం చల్లగా ఉంటుంది.

POT2.jpg

ఉపయోగాలు

  • ఒక మట్టి కుండలో రంధ్రాలు ఉంటాయి. ఇవి బాష్పీభవనాన్ని సులభతరం చేయడానికి సహాయపడతాయి. ఇది నీటిని చల్లబరుస్తుంది.

  • మట్టి కుండలోని నీరు ఆల్కలీన్ స్వభావం కలిగి ఉంటుంది. ఎసిడిటీని బ్యాలెన్స్ చేయడంలో సహాయపడుతుంది.

  • కుండలోని నీటిని తాగడం వల్ల అసిడిటీని నివారిస్తుంది మరియు జీర్ణక్రియ మెరుగుపడుతుంది.

  • మట్టి కుండలో నిల్వ ఉంచిన నీరు దగ్గు, జలుబుతో బాధపడే వారికి ఉపయోగపడుతుంది.

  • జీవక్రియ మరియు వైరలెన్స్‌ను మెరుగుపరుస్తుంది.

  • కుండలో పోసిన నీళ్లతో ముఖం కడుక్కుంటే వడదెబ్బ నుంచి ఉపశమనం లభిస్తుంది.

మట్టి అందుబాటులో లేదు

వీరి కుటుంబం కుమ్మరి వృత్తిపై ఆధారపడి జీవిస్తోంది. గతంతో పోలిస్తే ప్రస్తుతం మట్టికుండల తయారీ ఖరీదు. కుండల తయారీకి మట్టి లభించకపోవడంతో ధరలు రెట్టింపు అయ్యాయి. కుండలకు వేసవిలో మాత్రమే డిమాండ్ ఉంటుంది, అప్పుడు అవి ఖాళీగా ఉండాలి. వారికి ప్రభుత్వం నుంచి సాయం అందడం లేదు.

– యాదగిరి

కుండ పరిమాణంపై ఆధారపడి రేటు

మా పూర్వీకుల నుంచి కుమ్మరి వృత్తిపై ఆధారపడి జీవిస్తున్నాం. మేము సీజన్‌లో కుండలు అమ్ముతాము మరియు ఆఫ్‌సీజన్‌లో ఇంట్లోనే ఉంటాము. కుండల సైజును బట్టి రేటు నిర్ణయిస్తాం. ప్రస్తుతం ఎండలు పెరగడంతో డిమాండ్ బాగానే ఉంది. వర్షాకాల విక్రయాలు ఉండవు. చలికాలంలో ప్రమిదలు, పూజా సామాగ్రి తయారు చేసి విక్రయిస్తాం.

– సుశీల

– హైదరాబాద్, షాపూర్ నగర్, ఏప్రిల్ 2 (ఆంధ్రజ్యోతి)

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *