న్యూజిలాండ్ భూకంపం: న్యూజిలాండ్‌లో భారీ భూకంపం.. 6.1 తీవ్రత

వెల్లింగ్టన్: ఇప్పటికే గాబ్రియెల్ తుపానుతో గర్జిస్తున్న న్యూజిలాండ్ (న్యూజిలాండ్)లో బుధవారం ఉదయం భారీ భూకంపం (భూకంపం) సంభవించింది. రిక్టర్ స్కేలుపై భూకంప తీవ్రత 6.1గా నమోదైనట్లు అధికారులు తెలిపారు. వాయువ్యంలో పరాపరము పట్టణానికి 50 కిలోమీటర్ల దూరంలో 76 కిలోమీటర్ల లోతులో భూకంప కేంద్రం ఉంది. భూకంపం కారణంగా కొన్ని సెకన్ల పాటు పలుచోట్ల ప్రకంపనలు వచ్చినట్లు చెబుతున్నారు. లెవిన్, పోరిరువా, ఫ్రెంచ్ పాస్, అప్పర్ హట్, లోయర్ హట్, వెల్టింగ్‌టన్, వాంగనూయి, వేవర్లీ, పామర్‌స్టన్ నార్త్, ఫీల్డింగ్, పిక్టర్, ఎకెటాహునా, మాస్టర్‌టన్, మార్టిన్‌బరో, హంటర్ వ్యాలీ తదితర ప్రాంతాల్లో భూకంపాలు సంభవించాయి. భూకంపం2.jpg

కాగా, గత కొన్ని రోజులుగా గాబ్రియెల్ తుఫాన్ న్యూజిలాండ్‌ను వణికిస్తోంది. ఉత్తర, దక్షిణ దీవులు బలమైన గాలులు, భారీ వర్షాలతో అల్లాడిపోతున్నాయి. కొండచరియలు విరిగిపడటంతో పలు ఇళ్లు బురదలో కూరుకుపోయాయి. చాలా మంది ఇప్పటికీ పైకప్పులపైనే చిక్కుకుపోయారు. రోడ్లు కూలిపోవడం, విద్యుత్ స్తంభాలు, చెట్లు పెద్ద ఎత్తున నేలకూలడంతో సహాయక చర్యలకు తీవ్ర అంతరాయం ఏర్పడింది. జనజీవనం పూర్తిగా స్తంభించిపోయింది. విమానాలను నిలిపివేశారు. న్యూజిలాండ్ ప్రభుత్వం జాతీయ అత్యవసర పరిస్థితిని ప్రకటించింది. 2019లో క్రైస్ట్‌చర్చ్‌పై దాడి జరిగిన తర్వాత, కోవిడ్ మహమ్మారి తర్వాత దేశంలో జాతీయ అత్యవసర పరిస్థితిని ప్రకటించడం ఇది మూడోసారి.

వరదలు, తుపానులు, ఇప్పుడు భూకంపాలు…

తీవ్ర వరదలు మరియు గాబ్లియన్ తుఫానుతో అతలాకుతలమైన న్యూజిలాండ్‌లో బుధవారం శక్తివంతమైన భూకంపం సంభవించిన తరువాత న్యూజిలాండ్ ఎంపీ ఏంజెలో వాన్ మొల్లర్ తీవ్ర ఆందోళన వ్యక్తం చేశారు. తుపాను కారణంగా కొండచరియలు విరిగిపడి పలు ఇళ్లు దెబ్బతిన్నాయని తెలిపారు. వరద నీటి ఉధృతి పెరుగుతుండటంతో ప్రజలను సురక్షిత ప్రాంతాలకు తరలించడం కష్టంగా మారిందని అన్నారు. లెక్కలేనన్ని మంది ఇప్పటికీ ఇళ్ల పైకప్పులపైనే చిక్కుకుపోయారు. నార్త్‌ల్యాండ్, ఆక్లాండ్ మరియు బే ఆఫ్ ప్లెంటీ సహా తొమ్మిది ప్రాంతాల్లో ఎమర్జెన్సీని ప్రకటించారు. పెద్ద శబ్ధం, బయో డిశ్చార్జితో భూమి కంపించిందని, అయితే ఎలాంటి నష్టం జరగలేదని, తాము సురక్షితంగా ఉన్నామని పలువురు న్యూజిలాండ్ వాసులు సోషల్ మీడియాలో తమ అనుభవాలను వివరించారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-02-15T14:37:49+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *