పాఠశాలలు: పాఠశాల ఎక్కడ ఉంది! ఈ ఏడాది పరిస్థితి!

నేటికీ సగం పనులు కూడా జరగలేదు

అదనపు తరగతులు నిర్మించేందుకు మరో ఏడాది?

పాఠశాలల్లో నిర్మాణ సామగ్రి

నేటి నుంచి పాఠశాలలు పునఃప్రారంభం కానున్నాయి

జల్లులతో వారానికి ఒకరిపై ఒకరు పాఠశాలలు

అమరావతి, జూన్ 11 (ఆంధ్రజ్యోతి): విద్యారంగంపై ప్రభుత్వం చెబుతున్న మాటలు క్షేత్రస్థాయిలో పాఠశాలల పనితీరుకు సరిపోవడం లేదు. మౌలిక వసతుల కల్పనకు ఆర్భాటంగా ప్రభుత్వం ఒకేసారి అన్ని పనులు పూర్తి చేసి లక్ష్యాలను నిర్దేశిస్తుందో లేదో తెలియని పరిస్థితి నెలకొంది. పాఠశాలలు తెరిచే నాటికి అన్ని పనులు పూర్తి చేయాలని లక్ష్యంగా పెట్టుకున్నా చివరికి సగం కూడా పనులు జరగలేదు. కనీసం ఇంకెన్నాళ్లయినా అదనపు తరగతి గదులు పూర్తవుతాయా? ఇలా చాలా పనులు జరుగుతున్నాయి. దీంతో పనులు చేపట్టిన పాఠశాలల ఆవరణలన్నీ నిర్మాణ సామగ్రితో నిండిపోయాయి. మరోవైపు ఇంటరాక్టివ్‌ ఫ్లాట్‌ ప్యానెల్స్‌, స్మార్ట్‌ టీవీలను ఏర్పాటు చేస్తామని ప్రభుత్వం ప్రకటించినా ఇప్పటి వరకు ఒక్కటి కూడా ఏర్పాటు చేయలేకపోయింది.

30,000 IFFPలకు 5,000 మరియు 10,000 స్మార్ట్ టీవీలకు 70 మాత్రమే ఇప్పటివరకు సరఫరా చేయబడ్డాయి. అంటే ఇప్పుడు డిజిటల్ రూపంలో విద్య లేదు. దీంతో ప్రభుత్వ పాఠశాలలు గతేడాది ఎలా ఉన్నాయో అలాగే ఉన్నాయి. కానీ ప్రభుత్వం మాత్రం పాఠశాలలను ఎలా అభివృద్ధి చేశారంటూ గొప్పగా ప్రచారం చేస్తోంది. నాడు-నేడు పథకం మొదటి దశలో భాగంగా ప్రభుత్వం 4,903 పాఠశాలల్లో పనులు పూర్తి చేసింది. గత విద్యా సంవత్సరంలోనే రెండో దశ పనులు ప్రారంభమయ్యాయి. ఈ దశ కూడా గతేడాది పూర్తి కావాలి. కానీ నిధుల కొరత కారణంగా కనీసం ఈ ఏడాదైనా పాఠశాలలు తెరిచే నాటికి 100% పనులు పూర్తి చేయాలనేది లక్ష్యం. కానీ అందులో సగం కూడా పూర్తి కాలేదు. 22,000 పైగా పాఠశాలల్లో నేడు రూ.8,000 కోట్ల అంచనా వ్యయంతో అదనపు తరగతుల పనులు ప్రారంభమయ్యాయి. ఇప్పటి వరకు చేసిన ఖర్చు రూ.2,425 కోట్లు మాత్రమే. 33,285 అదనపు తరగతి గదులు నిర్మిస్తామని చెప్పినా ఇప్పటి వరకు 500 గదులు నిర్మించలేకపోయారు. 60 పాఠశాలల్లో గ్రౌండ్ ఫ్లోర్, 51 పాఠశాలల్లో మొదటి అంతస్తు, 5 పాఠశాలల్లో రెండో అంతస్తు పనులు పూర్తయ్యాయి. ఈ లెక్కన ఇప్పట్లో అదనపు తరగతి గదులు పూర్తి చేసే అవకాశం లేదు. ఇటీవల కాంట్రాక్టు సంస్థలు కొన్ని మెటీరియల్స్ సరఫరా చేయలేమని చేతులెత్తేశాయి. దీంతో స్థానికంగానే ఎలక్ట్రికల్, టైల్స్ కొనుగోలు చేయాలని పాఠశాల విద్యాశాఖ ఆదేశించింది.

ఏకోపాధ్యాయ బదులేని?

వైసీపీ ప్రభుత్వం తీసుకుంటున్న చర్యల వల్ల రాష్ట్రంలో ఒకే విద్యాబోధన పాఠశాలల సంఖ్య విపరీతంగా పెరిగిపోయింది. గతంలో 7 వేలు ఉన్న ఈ సంఖ్య ఇప్పుడు 9 వేలకు చేరిందని అధికారులు చెబుతున్నారు. కానీ 13 వేల వరకు ఉన్నాయని ఉపాధ్యాయులు చెబుతున్నారు. ఇటీవల కేంద్ర ప్రభుత్వం విడుదల చేసిన నివేదికలో ఇవి కూడా 13వేలుగా పేర్కొన్నాయి. గతంలో ఒక ప్రాథమిక పాఠశాలలో కనీసం ఇద్దరు ఉపాధ్యాయులు ఉండేవారు. కానీ రేషనలైజేషన్ పేరుతో తీసుకొచ్చిన జీవో 117 వల్ల కిలోమీటరులోపు ఉన్న హైస్కూల్ లో తరగతులు విలీనం అయ్యాయి. 3, 4, 5 తరగతుల బదిలీతో చాలా పాఠశాలల్లో విద్యార్థుల సంఖ్య 20కి పడిపోయింది.జీవో 117 ప్రకారం 20 మంది విద్యార్థులకు ఒకే ఉపాధ్యాయుడు ఉండాలి. దీంతో ఏకంగా విద్యాబోధన పాఠశాలలు విపరీతంగా పెరిగాయి.

నేటి నుంచి పాఠశాల వేళలు!

భారీ వర్షాల కారణంగా ఈ నెల 17వ తేదీ వరకు ఒకేరోజు తరగతులు నిర్వహించాలని పాఠశాల విద్యాశాఖ నిర్ణయించింది. సోమవారం నుంచి వారం రోజుల పాటు ఉదయం 7.30 గంటల నుంచి 11.30 గంటల వరకు పాఠశాలలు నిర్వహించాలని పాఠశాల విద్యాశాఖ కమిషనర్‌ సురేష్‌కుమార్‌ ఉత్తర్వులు జారీ చేశారు. ప్రైవేట్‌తోపాటు అన్ని యాజమాన్యాల పాఠశాలలకు ఈ ఉత్తర్వులు వర్తిస్తాయని స్పష్టం చేసింది. రాగు జావను 8.30 నుంచి 9 గంటలలోపు పంపిణీ చేయాలని, 11.30 నుంచి 12 గంటల మధ్య పాఠశాల వదిలిన తర్వాతే మధ్యాహ్న భోజనం అందించాలన్నారు. అధిక ఉష్ణోగ్రతల తీవ్రతను తట్టుకునేందుకు తగిన జాగ్రత్తలు తీసుకోవాలని కూడా సూచించారు.

మధ్యాహ్నం ఎలా ఉంది?

పాఠశాలల పునఃప్రారంభాన్ని విద్యార్థుల తల్లిదండ్రులు వ్యతిరేకిస్తున్నారు. రాష్ట్రవ్యాప్తంగా అన్ని జిల్లాల్లో 40 డిగ్రీలకు పైగా ఉష్ణోగ్రతలు నమోదవుతున్నాయి. మరో వారం రోజుల పాటు ఇదే పరిస్థితి ఉంటుందని వాతావరణ శాఖ అంచనా వేస్తోంది. ఈ నేపథ్యంలో పాఠశాలలు ఈ నిర్ణయంపై విమర్శలు గుప్పిస్తున్నాయి. కొద్ది రోజులు పూర్తి సెలవులు ఇవ్వాలని తల్లిదండ్రులు డిమాండ్ చేస్తున్నారు. కాగా కరువు నేపథ్యంలో పాఠశాలలకు వేసవి సెలవులు పొడిగించాలని ఎస్ ఎఫ్ ఐ రాష్ట్ర అధ్యక్ష, ప్రధాన కార్యదర్శులు కె.ప్రసన్నకుమార్ , ఎ.అశోక్ డిమాండ్ చేశారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-06-12T12:06:33+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *