ప్రతిపక్షాలు: మోదీపై విశ్వాసం లేదు! | మోదీపై అవిశ్వాసం

మణిపూర్‌పై ప్రతిపక్షాల వ్యూహం

నేడు పార్లమెంటరీ పార్టీ నేతల సమావేశం

లోక్‌సభలో ప్రవేశపెట్టే అవకాశం

4. రోజువారీ సక్రమంగా సమావేశాలు

భారత కూటమి సభ్యులు వాకౌట్ చేశారు

మణిపూర్ సమస్యను పరిష్కరిస్తాం

కీలక బిల్లులకు సహకరించండి: షా

తెలంగాణలో జరిగిన దారుణాలపై కూడా

షా సమాధానం: గోయల్

న్యూఢిల్లీ, జూలై 25 (ఆంధ్రజ్యోతి): మణిపూర్ అల్లర్లపై దృష్టి సారించిన పార్లమెంట్ సమావేశాలు కొత్త భవనంలో ప్రారంభమైన తొలిరోజు నుంచే మరో మలుపు తిరిగింది. ప్రధాని ఎంత ప్రయత్నించినా సమాధానం చెప్పే అవకాశం లేకపోవడంతో విపక్షాలు కీలక నిర్ణయానికి వచ్చాయి. మణిపూర్‌పై మోదీ (పీఎం మోదీ)ని అడ్డుకోవాలంటే అవిశ్వాస తీర్మానం ప్రవేశపెట్టడమే మార్గమని తేల్చి చెప్పారు. తీర్మానానికి సమాధానం చెబుతూనే మణిపూర్ గురించి ప్రధాని మాట్లాడతారని విపక్షం వ్యూహం రచించింది. అవిశ్వాస తీర్మానానికి అవసరమైన 50 మంది సభ్యుల సంతకాలతో ముసాయిదా తీర్మానాన్ని సిద్ధం చేసినట్లు తెలిసింది. బుధవారమే లోక్ సభలో ప్రవేశపెట్టనున్నట్లు సమాచారం. దీనికి ముందు భారత కూటమి పార్టీల ఫ్లోర్ లీడర్లు సమావేశం కానున్నారు. ఇప్పటికే లోక్‌సభ ఎంపీలకు కాంగ్రెస్‌ విప్‌ జారీ చేసింది. ఇతర విపక్ష సభ్యులు ఉదయం 10.30 గంటలకు కాంగ్రెస్ పార్లమెంటరీ పార్టీ కార్యాలయంలో, ఫ్లోర్ లీడర్లు ఉదయం 10 గంటలకు రాజ్యసభలోని ప్రతిపక్ష నేత ఖర్గే ఛాంబర్‌లో సమావేశం కానున్నారు.

మరోవైపు మంగళవారం కూడా ఖర్గే నేతృత్వంలోని భారత కూటమి నేతలు సమావేశమయ్యారు. మణిపూర్ ప్రభుత్వంపై ఒత్తిడి తెచ్చేందుకు అవిశ్వాస తీర్మానమే సరైన మార్గమని పలు రకాలుగా చర్చించి ఏకాభిప్రాయానికి వచ్చారు. రాజ్యసభలో మణిపూర్‌పై ఆర్టికల్ 267 ప్రకారం చర్చ జరగాలన్న డిమాండ్ నుంచి తప్పుకోకూడదని నిర్ణయించారు. కాగా, మణిపూర్‌పై మోదీ సమాధానం చెప్పాలన్న డిమాండ్‌పై విపక్షాలు చలించకపోవడంతో ఉభయ సభలను 4వ తేదీకి వాయిదా వేయాల్సి వచ్చింది. రాజ్యసభలో ప్రతిపక్ష నేత ఖర్గే మైక్‌ను చైర్మన్ కట్ చేయడంతో అఖిల భారత కూటమి పార్టీలు వాకౌట్ చేశాయి. ఆప్‌ నేత సంజయ్‌ సింగ్‌ను సెషన్‌ మొత్తానికి సస్పెండ్‌ చేయడాన్ని నిరసిస్తూ ప్రతిపక్షాలన్నీ సోమవారం రాత్రి పార్లమెంట్‌ ఆవరణలోని గాంధీ విగ్రహం ఎదుట నిరసనకు దిగాయి. ఇంతలో, ప్రతిష్టంభనను తొలగించడానికి లోక్‌సభ స్పీకర్ ఓం బిర్లా చొరవ తీసుకున్నారు. అన్ని పార్టీల ఫ్లోర్ లీడర్లతో సమావేశం నిర్వహించారు. రాజ్యసభ చైర్మన్ ధనఖడ్ కూడా అదే ప్రయత్నం చేశారు. ఎన్సీపీ వ్యవస్థాపకుడు శరద్ పవార్‌తో పాటు పలువురు విపక్ష సభ్యులతో ఆయన సమావేశమయ్యారు. ఇవేవీ పని చేయలేదు. గందరగోళం మధ్య, రాష్ట్రాల బహుళ సహకార సంఘాలకు సవరణలు మరియు ఇతర బిల్లులు ఆమోదించబడ్డాయి.

ఖర్గే, అధిర్‌లకు షా లేఖ

మణిపూర్‌పై చర్చలో ప్రతిష్టంభనను తొలగించేందుకు సహకరించాలని కోరుతూ కేంద్ర హోంమంత్రి అమిత్ షా ఖర్గే, అధిర్ రంజన్ ఇతర ప్రతిపక్ష నేతలకు లేఖ రాశారు. బీజేపీ హయాంలో ఆరేళ్లుగా మణిపూర్ ప్రశాంతంగా ఉంది. ఢిల్లీ ఆర్డినెన్స్, మణిపూర్‌పై పరిష్కారానికి కృషి చేయాలని, కీలక బిల్లుల ఆమోదానికి సహకరించాలని కోరారు. సమావేశానికి మద్దతు ఇవ్వాలని రక్షణ మంత్రి రాజ్‌నాథ్ ప్రతిపక్ష నేతలను కూడా పిలిచారు.

జూలై 20, 2018న, ఐదేళ్ల కిందటే జూలైలో మోదీ మొదటి ప్రభుత్వంపై ప్రతిపక్షాలు అవిశ్వాస తీర్మానాన్ని ఆమోదించాయి. మళ్లీ జూలైలో పెట్టబోతున్నారు.

ఖర్గే-గోయల్ మధ్య వివాదం

మణిపూర్‌పై రాజ్యసభ ప్రారంభంలోనే ఆ పార్టీ నేత ఖర్గే, కేంద్ర మంత్రి గోయల్ మధ్య వాగ్వాదం జరిగింది. మోదీ సమాధానం చెప్పాలని ఖర్గే పట్టుబట్టగా, షా మాట్లాడతారని గోయల్ పేర్కొన్నారు. తెలంగాణతో పాటు ప్రతిపక్షాల పాలిత రాష్ట్రాల్లో మహిళలపై జరుగుతున్న అఘాయిత్యాలకు సమాధానం చెబుతామన్నారు. కాగా, మణిపూర్ కల్లోలం ఇతర ఈశాన్య రాష్ట్రాలకు విస్తరిస్తున్నదని, మోడీ అహాన్ని పక్కన పెట్టాలని ఖర్గే ట్వీట్ చేశారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-07-26T03:08:30+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *