ప్రతిపక్ష ఎంపీలు: ఫిర్యాదులు వినేందుకు వచ్చాం!

మణిపూర్‌లోని బాధితుల శిబిరాలను ప్రతిపక్ష ఎంపీలు సందర్శించారు

ఇదంతా పబ్లిసిటీ కోసమే: కేంద్ర మంత్రి అనురాగ్ ఠాకూర్

మేం మెయిటీలతో బతకలేం.. ప్రత్యేక పాలన కావాలి

‘భారత్’ నుండి మద్దతు కోరుతూ గిరిజన నాయకుల లేఖ

మణిపూర్‌ను విభజించవద్దని కోరుతూ రాజధానిలో భారీ ర్యాలీ

న్యూడ్ వీడియో ఘటనపై సీబీఐ విచారణ ప్రారంభమైంది

మణిపూర్‌లో ప్రతిపక్ష ఎంపీలు

బాధితుల శిబిరాలను సందర్శించారు

ఇంఫాల్/న్యూ ఢిల్లీ, జూలై 29: మూడు నెలలుగా హింసాకాండతో అట్టుడుకుతున్న మణిపూర్‌లో పరిస్థితిని పరిశీలించేందుకు ప్రతిపక్షాలకు చెందిన 21 మంది ఎంపీల బృందం శనివారం రాష్ట్ర రాజధాని ఇంఫాల్‌కు చేరుకుంది. తాజా హింసాత్మక ఘటనలు చోటుచేసుకున్న చురచంద్‌పూర్‌లో తొలిరోజు ఎంపీలు పర్యటించారు. రెండు శిబిరాల్లో కూకి బాధితులను పరామర్శించారు. అనంతరం కాంగ్రెస్‌ లోక్‌సభ నేత అధిర్‌ రంజన్‌ చౌదరి మీడియాతో మాట్లాడుతూ.. ‘బాధితులు తమపై జరిగిన అఘాయిత్యాల గురించి మాకు తెలియజేశారు. వీటన్నింటినీ పార్లమెంట్‌లో లేవనెత్తుతాం’ అని అన్నారు. బిష్ణుపూర్, ఇంఫాల్ తూర్పు, పశ్చిమ జిల్లాల్లోని కుకీ బాధితుల శిబిరాలను కూడా ఎంపీలు సందర్శించారు. ప్రచార ప్రయోజనాల కోసమే మణిపూర్‌లో విపక్ష ఎంపీలు పర్యటించారని కేంద్ర మంత్రి అనురాగ్ ఠాకూర్ విమర్శించారు. మరోవైపు, మయన్మార్ నుంచి అక్రమంగా వలస వచ్చి రాష్ట్రంలో నివసిస్తున్న వారి బయోమెట్రిక్ వివరాలను సేకరించడం ప్రారంభించినట్లు రాష్ట్ర ప్రభుత్వం శనివారం ప్రకటించింది. సెప్టెంబర్ నెలాఖరులోగా ఈ ప్రక్రియ పూర్తవుతుంది.

2maiteyi.jpg

వారి మృతదేహాలను చూపించండి

మణిపూర్‌లో ఇద్దరు మహిళలను వివస్త్రను చేసి ఊరేగించిన ఘటనపై సీబీఐ విచారణ చేపట్టింది. ఈ ఘటనపై రాష్ట్ర పోలీసులు ఇప్పటికే కేసు నమోదు చేయగా, సీబీఐ ఎఫ్‌ఐఆర్‌ను స్వీకరించింది. బాధిత మహిళల్లో ఒకరి తల్లిని ఎంపీలు సుస్మితాదేవ్, కనిమొళి కలిసి మాట్లాడారు. తన బిడ్డను అత్యంత కిరాతకంగా అవమానించి, అత్యాచారం చేశారని, తన భర్త, కొడుకును హత్య చేశారని, ఇదంతా పోలీసుల ఎదుటే జరిగిందని ఆమె ఫిర్యాదు చేసింది. కనీసం మృత దేహాలైనా చూపించేందుకు సహకరించాలని సూచించారు. తన భర్త ఆర్మీలో పనిచేసి దేశాన్ని కాపాడాడని, అయితే తన ప్రాణాలను, తన కుటుంబాన్ని కాపాడలేకపోయారని కనిమొళి ఆవేదన వ్యక్తం చేశారు.

మా డిమాండ్లకు మద్దతివ్వండి

ఎంపీల పర్యటన నేపథ్యంలో మణిపూర్‌లోని ‘ఇండిజినస్ ట్రైబల్ లీడర్స్ ఫోరం’ (ఐటీఎల్‌ఎఫ్) ప్రతిపక్ష కూటమి ‘ఇండియా’కు లేఖ రాసింది. హింసాకాండలో ఇరువర్గాలు ప్రభావితమైనప్పటికీ మూడింట రెండొంతులు నష్టపోయేది తామేనని లేఖలో పేర్కొన్నారు. ఇప్పటి వరకు 119 మంది చనిపోయారని, వీరిలో ఎక్కువ మంది సాధారణ పౌరులేనని, 359 చర్చిలు, ఏడు వేలకు పైగా ఇళ్లను ఉగ్రవాదులు తగలబెట్టారని, 40 వేల మందికి పైగా గిరిజనులు తమ ఇళ్లను విడిచిపెట్టారని చెప్పారు. మైతీలు, గిరిజనులు భౌతికంగా పూర్తిగా దూరమైన ఈ తరుణంలో మెయిటీలు ఆధిపత్యం చెలాయించే మణిపూర్ ప్రభుత్వంలో ఉండడం సాధ్యం కాదని, తమ ప్రాంతాలకు ప్రత్యేక పాలనా వ్యవస్థను ఏర్పాటు చేయాలని డిమాండ్ చేశారు. మణిపూర్‌లో వెంటనే రాష్ట్రపతి పాలన విధించాలి. ఈ డిమాండ్లకు భారత్ మద్దతు ఇవ్వాలని కోరారు. మరోవైపు గిరిజన తెగల కోసం ప్రత్యేక పాలనా యంత్రాంగాన్ని ఏర్పాటు చేయాలనే డిమాండ్‌కు వ్యతిరేకంగా ఇంఫాల్‌లో శనివారం భారీ ర్యాలీ జరిగింది. ‘మణిపూర్‌ ఇంటిగ్రేషన్‌ కోఆర్డినేషన్‌ కమిటీ’ ఆధ్వర్యంలో ఇది జరిగింది.

సెప్టెంబర్‌లో భారత్ మూడో సమావేశం

విపక్ష కూటమి ‘భారత్’ మూడో సమావేశం సెప్టెంబర్ మొదటి వారానికి వాయిదా పడే అవకాశం ఉంది. ఈ సమావేశం ఆగస్టు 25, 26 తేదీల్లో ముంబైలో జరగనుంది. కానీ, ఆ తేదీల్లో అది కుదరదని పలువురు నేతలు చెప్పినట్లు సమాచారం. ఉద్ధవ్ ఠాక్రే నేతృత్వంలో ఈ సమావేశం జరగనుంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-07-30T04:18:43+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *