ఫ్లూ హెచ్చరిక: పంజా విసురుతోంది! జాగ్రత్త పడకపోతే..!

వైరల్ ఫీవర్‌తో ప్రజలు అస్వస్థతకు గురవుతున్నారు

జ్వరం, తలనొప్పి, బాడీ పెయిన్స్, గొంతు నొప్పితో ఇబ్బంది

కొందరిలో దీని ప్రభావం ఒకటి లేదా రెండు వారాలు ఉంటుంది

భౌతిక దూరం లేని కేసులు..

హైదరాబాద్ సిటీ, మార్చి 23 (ఆంధ్రజ్యోతి): కోవిడ్ తగ్గింది. ఎవరికి వారు తమ రక్షణను వదులుకున్నారు. విధులు పెరుగుతాయి. జనం రద్దీగా ఉండే ప్రాంతాల్లో మునుపటిలా తిరుగుతున్నారు. భౌతిక దూరం పాటించకపోవడం, పరిశుభ్రత పాటించకపోవడం వల్ల జ్వరాలు విజృంభిస్తున్నాయి. ఇలాంటి వాతావరణంతో ప్రజలు బెంబేలెత్తిపోతున్నారు. ఫ్లూ సాధారణంగా చాలా ఇబ్బంది కలిగించదు. ఇది ఒకటి రెండు రోజుల్లో తగ్గిపోతుంది. ఈసారి జ్వరాలు భిన్నంగా వస్తున్నాయి. బాధితులు చనిపోతున్నారు. స్టామినా లేదు. వారు తీవ్రమైన గొంతునొప్పి, తలనొప్పి, శరీర నొప్పులు, జలుబు, దగ్గు, విరేచనాలు మరియు జ్వరంతో బాధపడుతున్నారు. కొంతమంది పారాసెటమాల్‌ను స్వయంగా తీసుకుంటున్నారు. అయితే కొందరిలో తగ్గుముఖం పడితే మరికొందరిలో పెరుగుతోంది.

విపరీతమైన జ్వరంతో..

జ్వరం వచ్చిన మొదటి రోజు, జ్వరం తీవ్రత 103 నుండి 104 డిగ్రీల సెల్సియస్ వరకు ఉంటుంది. జ్వరం తగ్గాలంటే వెంటనే మందులు ఇవ్వాల్సి ఉంటుందని వైద్యులు తెలిపారు. 90 శాతం ఓపీ కేసులు జ్వరానికి సంబంధించినవే. చాలా మంది ఇప్పటికే ఉన్న ఇతర అనారోగ్యాల కారణంగా వైరల్ జ్వరాలతో బాధపడుతున్నారు.

సగానికి పైగా వైరల్ ఫీవర్.

గ్రేటర్‌లో జ్వరాలతో ఆస్పత్రుల్లో చేరిన రోగుల సంఖ్య రెట్టింపు అయింది. ఫీవర్‌ ఆస్పత్రిలో ఓపీ కేసుల సంఖ్య పెరిగింది. రోజుకు 500 మందికి పైగా ఓపీ చేయించుకుంటున్నారు. వీరిలో ఎక్కువ మంది ఫ్లూ, గొంతునొప్పి, శరీర నొప్పులు, విరేచనాలు, జ్వరంతో వస్తున్నట్లు వైద్యులు తెలిపారు. ఉస్మానియా, గాంధీ ఆసుపత్రుల్లో 2 వేలకు పైగా కేసులు ఉన్నాయి. వీటిలో సగానికి పైగా వైరల్ ఫీవర్లే. నిలోఫర్ ఆస్పత్రిలో పిల్లల ఓపీ పెరిగింది. జ్వరం, దగ్గు, జలుబు, గొంతునొప్పి, వాంతులు, విరేచనాలు, న్యుమోనియా, ఆస్తమా వంటి శ్వాసకోశ వ్యాధులతో ప్రజలు క్యూ కట్టారు. ఇక కార్పొరేట్ ఆస్పత్రుల్లోని ఓపీ విభాగాల్లో 90 శాతం వైరల్ ఫీవర్లే. ప్రభుత్వాసుపత్రుల్లో 60 శాతం ఓపీ కేసులు జ్వరానికి సంబంధించినవేనని, 10 నుంచి 20 శాతం ఇతర కేసులు ఉన్నాయని వైద్యులు పేర్కొంటున్నారు.

ట్రాఫిక్‌లో వెళ్లడం వల్ల..

చాలా మందికి ఫ్లూ వస్తుంది ఎందుకంటే వారు రద్దీగా ఉండే ప్రదేశాలలో ఎక్కువగా తిరుగుతారు. ఇన్ఫ్లుఎంజా H3, N2 వైరల్ జ్వరాలకు కారణం కావచ్చు. గతంలో కంటే కేసులు ఎక్కువగా వస్తున్నాయి. ఒక్కో వైద్యుడు 10 నుంచి 15 కేసులను పరిశీలిస్తారు. ఇది సీజన్ కాదు. కానీ, ఫ్లూ కేసులు పెరుగుతున్నాయి. మధుమేహం, క్యాన్సర్, కిడ్నీ వ్యాధిగ్రస్తులు రద్దీగా ఉండే ప్రాంతాలకు దూరంగా ఉండాలి. మాస్కులు ధరించాలి.

– డాక్టర్ లక్ష్మీకాంత్ రెడ్డి, సీనియర్ జనరల్

వైద్యుడు, మెడికోవర్ హాస్పిటల్

లక్షణాల ప్రకారం పరీక్ష..

ఓపీలో 30 నుంచి 40 శాతం ఫ్లూ కేసులు కనిపిస్తున్నాయి. వ్యాధిగ్రస్తులు వారి లక్షణాల ఆధారంగా పరీక్షలు చేయించుకోవాలి. బాధితులు ఏ రకమైన సమస్యతో బాధపడుతున్నారో గుర్తించి, తదనుగుణంగా ఔషధాన్ని ఉపయోగించండి.

– ప్రశాంత్ చంద్ర, ఇంటర్నల్ మెడిసిన్, కేర్ ఆసుపత్రి

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *