మణిపూర్ హింస: మణిపూర్‌లో శాంతిని పునరుద్ధరించాలని మిజోరంలో నిరసనలు

ఐజ్వాల్ : మణిపూర్‌లో శాంతిని నెలకొల్పాలని డిమాండ్ చేస్తూ మిజోరంలో మంగళవారం వేలాది మంది ప్రజలు ప్రదర్శన నిర్వహించారు. మణిపూర్‌లోని జో తెగ ప్రజలకు సంఘీభావం తెలిపారు. ఐదు ప్రధాన NGOలు సంయుక్తంగా మిజోరాం రాజధాని నగరం ఐజ్వాల్‌లో ఇతర ప్రదేశాలలో ఈ ప్రదర్శనలను నిర్వహించాయి.

ఐజ్వాల్‌లో జరిగిన ప్రదర్శనలో మిజోరాం ముఖ్యమంత్రి జోరంతంగా, ఉప ముఖ్యమంత్రి తన్లూయా, మంత్రులు, ఎమ్మెల్యేలు పార్టీలకతీతంగా పాల్గొన్నారు. మణిపూర్‌లో హింసాత్మక ఘర్షణలకు నిరసనగా వేలాది మంది సామాన్య ప్రజలు ప్లకార్డులు ప్రదర్శించారు. ఇటీవలి కాలంలో ఇదే అతిపెద్ద నిరసన కార్యక్రమం కావడంతో నగరంలో జనజీవనం స్తంభించింది. నిరసనకు సంఘీభావంగా అధికార పార్టీ ఎంఎన్‌ఎఫ్‌ కార్యాలయాలు మూతపడ్డాయి. బీజేపీ, కాంగ్రెస్‌, జోరామ్‌ పీపుల్స్‌ మూవ్‌మెంట్‌ వంటి ప్రతిపక్ష పార్టీలు కూడా తమ కార్యాలయాలను మూసేశారు.

ఎన్జీవో కోఆర్డినేషన్ కమిటీ చైర్మన్ ఆర్ లాల్ంఘెటా మాట్లాడుతూ భారతదేశం వారిని భారతీయులుగా భావిస్తే, మణిపూర్ జో ప్రజల సమస్యలను వెంటనే పరిష్కరించాలని అన్నారు. ఘర్షణలో బాధితులకు నష్టపరిహారం చెల్లించాలని డిమాండ్ చేస్తూ నిరసనకారులు తీర్మానాలు చేశారు. ఇద్దరు మహిళలను నగ్నంగా ఊరేగించిన వారిని కఠినంగా శిక్షించాలని డిమాండ్ చేశారు.

జో యొక్క వ్యక్తులు ఎవరు?

మిజోరాంలోని మిజోలు మణిపూర్ కుకీలతో జాతిపరమైన సంబంధాలను కలిగి ఉన్నారు. అదేవిధంగా, మిజోలు బంగ్లాదేశ్‌లోని చిట్టగాంగ్ కొండల్లోని కుకి-చిన్స్ మరియు మయన్మార్ చిన్స్‌లతో జాతి సంబంధాలను కలిగి ఉన్నారు. వారందరినీ కలిపి జో తెగ అంటారు.

నిరసనల నేపథ్యంలో మిజోరంలో భద్రతను కట్టుదిట్టం చేశారు. సమస్యాత్మక ప్రాంతాలతోపాటు అన్ని జిల్లాల్లో భద్రతను కట్టుదిట్టం చేశారు.

మణిపూర్ జనాభాలో 53 శాతం మంది మైట్‌లు కాగా, నాగాలు మరియు కుకీలు కలిసి 40 శాతం ఉన్నారు. మెయిట్స్ ఇంఫాల్ లోయలో నివసిస్తున్నారు. నాగాలు మరియు కుకీలు ప్రధానంగా కొండ జిల్లాలలో నివసిస్తున్నారు. ఈ ఘర్షణలకు మూల కారణం మీట్లకు షెడ్యూల్డ్ తెగ హోదా డిమాండ్. మే 3 నుంచి హింసాత్మక ఘర్షణలు జరుగుతున్నాయి.మే 4న ఇద్దరు మహిళలను నగ్నంగా ఊరేగించిన వీడియో బయటకు రావడంతో, ప్రధాని నరేంద్ర మోదీని పార్లమెంట్‌లో చర్చ జరపాలని కాంగ్రెస్‌తో సహా ప్రతిపక్షాలు డిమాండ్ చేస్తున్నాయి. చర్చకు సిద్ధమని ప్రభుత్వం చెబుతోంది.

ఇది కూడా చదవండి:

సీబీఎస్ఈ: సీబీఎస్ఈలో తెలుగు మీడియం

మణిపూర్: మయన్మార్ నుంచి మణిపూర్ రాష్ట్రానికి ఆగని అక్రమ వలసలు.. రెండు రోజుల్లో 718 మంది చొరబడ్డారు..

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-07-25T16:26:29+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *