రష్మిక మందన్న: వాళ్లే నాకు స్ఫూర్తి

ప్రతి పాపులర్ బుక్ సెలబ్రిటీ! తారల చేతిలో ఇలాంటి పుస్తకాలు కనిపిస్తే.. మరింత ఉత్సుకత ఏర్పడుతుంది. ఇదిలా ఉంటే రష్మిక మందన్న తన ఇన్‌స్టాగ్రామ్ ఖాతాలో కొన్ని మంచి పుస్తకాలను పోస్ట్ చేస్తూ.. ‘ఇవన్నీ చదివి స్ఫూర్తి పొందాను.. మీరు కూడా చదవండి’ అని పోస్ట్ చేసింది. రష్మికకి ఇష్టమైన పుస్తకాల గురించి తెలుసుకుందాం.. (రష్మిక తనకి ఇష్టమైన పుస్తకాల గురించి)

‘ఊపిరి గాలిగా మారినప్పుడు’

“ఇప్పుడు నువ్వు చాలా రోజులు బతకవు..” మృత్యువు తెలియగానే ధైర్యవంతుడు కూడా ఊపిరి ఆగిపోతాడు. ప్రముఖ యూనివర్సిటీలో ఇంగ్లీషు సాహిత్యం చదివి, స్టాన్‌ఫోర్డ్, కేంబ్రిడ్జ్ యూనివర్సిటీల్లో మెడిసిన్ చదివి, పదేళ్లపాటు న్యూరోసర్జన్‌గా ట్రైనింగ్‌ పూర్తి చేసి, ఎంతోమంది ప్రాణాలు కాపాడిన డాక్టర్‌కి ఇలాంటి మరణశిక్ష వినిపించడం ఎంత దారుణం? 36 ఏళ్ల పాల్ కళానిధికి అలాంటి పరిస్థితి ఎదురైంది. అతను తన మరణాన్ని స్వయంగా కనిపెట్టని అమెరికన్ అకాడమీ ఆఫ్ న్యూరోలాజికల్ సర్జరీ నుండి అత్యున్నత పరిశోధన అవార్డు గ్రహీత. ‘నీకు ఊపిరితిత్తుల క్యాన్సర్.. సారీ, నువ్వు ఎక్కువ కాలం బతకలేవు’ అని తోటి వైద్యుడు చెప్పడంతో భార్యాపిల్లలు అవాక్కయ్యారు. మీరు మీ మనస్సును ఏర్పరచుకోకూడదు. మృత్యువును మౌనంగా అంగీకరించి.. ఆ కొద్దిరోజులు కూడా అర్థవంతంగా జీవించాలని ప్రయత్నిస్తే మళ్లీ పుట్టినట్లే. కానీ ఏడాదిలోపే చనిపోయాడు. ఈ పుస్తకం వైద్యుని మరణానికి ముందు అనుభవాలకు అక్షరరూపం. బతికిన వారికి ప్రాణం జీవం.. పాల్ కళానిధి జీవితం.

2.jpeg

‘ది స్పై’ (గూఢచారి)

‘మాతహరి’ ఎంత పాపులర్ అంటే నెదర్లాండ్స్ వెళితే ఆమె విగ్రహం ఇప్పటికీ మనల్ని ఆకర్షిస్తుంది. ఆమెకు ప్రపంచ వ్యాప్తంగా భారీ అభిమానులున్నారు. సెడక్టివ్ లుక్, ఆకర్షణీయమైన కళ్ళు. మాతాహరి డచ్ డ్యాన్సర్. లక్షాధికారులకు మాత్రమే అందుబాటులో ఉండే ఖరీదైన వేశ్య. మొదటి ప్రపంచ యుద్ధంలో జర్మనీ కోసం గూఢచర్యం చేశారనే నెపంతో ఆమెకు మరణశిక్ష విధించబడింది. ఫ్రెంచ్ సైన్యం ఈ సుందరిని నిర్దాక్షిణ్యంగా కాల్చి చంపింది. ఆమె గూఢచారి కాదని, నిర్దోషి అని వాదించే ఓ వర్గం ఇప్పటికీ ఉంది. మాతాహరి జీవితంలో లెక్కలేనన్ని ఉత్తేజకరమైన సన్నివేశాలు ఉన్నాయి. ప్రముఖ రచయిత పాల్ కోయిలో ఈ జీవిత కథను ‘ద స్పై’ పేరుతో నవలగా రాశారు. అప్పటికే ఆయన ‘పరుసవేది’ (రసవాది) మన తెలుగు పాఠకులకు సుపరిచితమే!. ఆయన రచించిన ప్రతి పుస్తకమూ ప్రజాదరణ పొందింది. ప్రపంచ వ్యాప్తంగా 89 భాషల్లో పాల్ పుస్తకాలు 20 కోట్లకు అమ్ముడుపోవడం విశేషం

‘ది లిటిల్ బిగ్ థింగ్స్’

కాలికి చిన్న ముల్లు గుచ్చుకుంటే బలహీనంగా అనిపించడం.. కడుపులో చీకటిగా అనిపిస్తే ఏదో అయిపోయిందని మనస్తాపం చెందడం.. భుజాల కింది భాగం మొత్తం పక్షవాతం రావడం వంటివి.. లేకపోతే ఎలా? ఇక జీవితం లేదని మేము భావిస్తున్నాము. కానీ హెన్నీప్రసెర్ ‘ప్రతిరోజు పండుగలా జరుపుకుంటాడు’. పదిహేడేళ్ల వయసులో ప్రమాదంలో సగం శరీరం చచ్చిపోయినా.. చనిపోలేదు. మిగిలిన సగం ఆరోగ్యంగా ఉందనే ఆశతో జీవించాడు. అతను తన అనుభవాలతో ఇతరులను ప్రేరేపించడానికి ‘ది లిటిల్ బిగ్ థింగ్స్’ రాశాడు.

1.jpeg

‘మార్పు..’

‘సమయం లేదు..’ అని ఎందుకు జపం చేస్తాం? ఎందుకు ప్రతిదీ చాలా క్లిష్టంగా ఉంది? ప్రపంచాన్ని ఎవరు పాలిస్తున్నారు? ప్రజాస్వామ్యం మన అంచనాలకు తగ్గట్టుగా ఉందా? ఎవరిని ఏ మేరకు నమ్మాలి?.. వీటికి కచ్చితమైన సమాధానాలు వచ్చినప్పుడే మార్పు మొదలవుతుంది. ‘ది చేంజ్’ పుస్తక రచయితలు, మైఖేల్ క్రోజెమ్స్, రోమన్, ఏదైనా వ్యాధికి డాక్టర్ ఇచ్చే మాత్రలు వంటి ఏదైనా సమస్యకు నమూనా పరిష్కారాన్ని అందించారు. ఇది ప్రముఖ పుస్తకం. ఇది క్లిష్ట సమస్యలకు సులభమైన పరిష్కారాల 52 ఉదాహరణలను కలిగి ఉంది. ఈ పుస్తకంలోని ప్రతి పేజీ ఆయా రంగాలలోని అధ్యయనాలు, అనుభవాలు మరియు నిపుణుల అభిప్రాయాలతో రూపొందించబడింది! అందుకే అద్భుతం.. అడాప్టబుల్.

రష్మికకు నచ్చిన మరికొన్ని పుస్తకాలు..

రహస్యం

· రోండా బైర్నే ఇకిగై

· హెక్టర్ గార్సియా, ఫ్రాన్సెస్ మిరల్లెస్ మంగళవారాలు మోరీతో

· మిచ్

5.jpg

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-07-30T10:19:58+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *