వైరస్: వైద్య నిపుణులు ఏం సూచిస్తున్నారు..!

పదేపదే వైరల్ దాడులు

తరచుగా అనారోగ్యానికి గురయ్యే వ్యక్తులు

ప్రతి సంవత్సరం టీకాలు వేయాలని వైద్య నిపుణులు సూచిస్తున్నారు

హైదరాబాద్ , మార్చి 14 (ఆంధ్రజ్యోతి): కరోనా కాలంలో మాస్క్‌లు ఉపయోగించడం మరియు ఇతర జాగ్రత్తల కారణంగా, ప్రజలు ఇతర వైరస్‌ల నుండి రక్షించబడ్డారు! కానీ, మళ్లీ కరోనా పూర్వ పరిస్థితులు ఏర్పడిన తర్వాత, రకరకాల వైరస్‌లు తమ పంజా విసురుతున్నాయి. ప్రజలపై పదే పదే దాడులు చేస్తున్నారు. దీంతో చాలా మందిలో తరుచూ జ్వరం, జలుబు, దగ్గు సర్వసాధారణంగా మారాయి. మందులు వాడితే తగ్గుతుంది.. మళ్లీ పది-పదిహేను రోజులకోసారి, నెలకోసారి.. అనారోగ్య సమస్యలు తలెత్తుతాయి. ఇదీ పరిస్థితి. ఒకవైపు వైరస్‌లు, మరోవైపు బ్యాక్టీరియా ఇన్‌ఫెక్షన్లు ప్రజలను వణికిస్తున్నాయి. చిన్నారుల్లో స్వైన్ ఫ్లూ కేసులు పెరుగుతున్నాయి.

భవిష్యత్తులో..

వైరస్‌లలో ఉత్పరివర్తనలు సహజం. అవి సాధారణంగా ఉత్పరివర్తనాల వల్ల బలహీనపడతాయి. అరుదైన సందర్భాల్లో మాత్రమే అవి బలంగా మరియు ప్రమాదకరంగా మారతాయి. ఏ వైరస్ ఎప్పుడు ఎలా మారుతుందో చెప్పలేమని, భవిష్యత్తులో ఇలాంటి దాడులను ఎదుర్కొనేందుకు సిద్ధంగా ఉండాలని వైరాలజీ నిపుణులు హెచ్చరిస్తున్నారు. వాతావరణంలో మార్పులు, పట్టణీకరణ, ప్రజల్లో ఊబకాయం పెరగడం, దీర్ఘకాలిక వ్యాధుల ప్రభావం, డైటింగ్, నిద్రలేమి… ఇలా రకరకాల కారణాలతో ప్రజల్లో రోగ నిరోధక శక్తి తగ్గిపోతుందని, వైరస్ ల విషయంలో జాగ్రత్తగా ఉండాలని సూచిస్తున్నారు.

వివరించలేని లక్షణాలు

గతంలో ఫ్లూ వస్తే లక్షణాలు తెలుస్తాయని, ఇప్పుడు రకరకాల లక్షణాలు కనిపిస్తున్నాయని వైద్యులు చెబుతున్నారు. ఉదాహరణకు, మీకు ఫ్లూ వచ్చినట్లయితే, మీరు జలుబు, పొడి దగ్గు, జ్వరం మరియు గొంతు నొప్పితో పాటు ఎగువ శ్వాసకోశ సమస్యలను కలిగి ఉంటారు. అయితే ఇప్పుడు ఫ్లూ వస్తే డయేరియా వంటి లక్షణాలు కూడా కనిపిస్తున్నాయని అంటున్నారు. ఒకేసారి 2-3 రకాల వైరస్ లతో పాటు బ్యాక్టీరియా దాడి చేయడం వల్ల వ్యాధి లక్షణాలను వెంటనే గుర్తించలేకపోతున్నామని వైద్యులు చెబుతున్నారు. గతంలో 90 శాతం వ్యాధిని లక్షణాల ఆధారంగా గుర్తించి చికిత్స చేసేవారు. తగ్గకపోతే తర్వాత పరీక్షలు చేయించుకునేవారు. ప్రస్తుతం అలాంటి పరిస్థితి లేదని అంటున్నారు.

మనమే చేయాలనుకుంటే..

వైద్యుల ప్రకారం, ప్రతి 3-5 సంవత్సరాలకు ఫ్లూ యొక్క తీవ్రత పెరుగుతుంది. వాతావరణం మారినప్పుడు..అంటే చలికాలం ముగిసి ఎండాకాలం వస్తే దీని ముప్పు ఎక్కువ. దీన్ని ఎదుర్కొనేందుకు మన జీవనశైలిలో మార్పులు చేసుకోవాలని, రోగనిరోధక శక్తిని పెంచుకోవాలని వైద్య నిపుణులు సూచిస్తున్నారు. క్రమరహిత జీవనశైలి వల్ల రోగనిరోధక శక్తి తగ్గిపోతుందని వారు హెచ్చరిస్తున్నారు. దీనిని ఎదుర్కోవాలంటే వ్యక్తిగత పరిశుభ్రత పాటించాలని, జ్వర పీడితులు మాస్క్ ధరించాలని, బహిరంగ ప్రదేశాలకు వెళ్లేటప్పుడు ప్రతి ఒక్కరూ మాస్క్ ధరించాలని సూచించారు.

తప్పనిసరి..

దేశంలో బీపీ, మధుమేహం, క్యాన్సర్‌, దీర్ఘకాలిక మూత్రపిండ వ్యాధితో బాధపడుతున్న వారి సంఖ్య పెరుగుతోంది. సహజంగా, యాభై తర్వాత చాలా మందిలో రోగనిరోధక శక్తి తగ్గుతుంది. మీరు ఈ వ్యాధుల బారిన పడినట్లయితే, అది మరింత తగ్గుతుంది. ఇటువంటి వ్యక్తులు వైరస్లు మరియు బ్యాక్టీరియా దాడికి ఎక్కువ అవకాశం ఉంది. అందువల్ల, 50 ఏళ్లు పైబడిన ప్రతి ఒక్కరూ ఫ్లూ వ్యాక్సిన్‌ను పొందాలని వైద్యులు సిఫార్సు చేస్తున్నారు. దీంతోపాటు న్యుమోకాకల్ వ్యాక్సిన్ కూడా అవసరమని వారు హెచ్చరిస్తున్నారు. ఫ్లూ వ్యాక్సిన్‌లను అన్ని వయసుల వారు తీసుకోవచ్చు.

dld.jpg

నివారణపై దృష్టి పెట్టండి

ఇటీవల కాలంలో వైరస్‌లు విజృంభిస్తున్నాయి. భవిష్యత్తులో వారి దాడి జరిగే ప్రమాదం లేకపోలేదు. ప్రజలు జీవనశైలిలో మార్పులతో పాటు రోగనిరోధక శక్తిని పెంచుకోవడంతోపాటు జాగ్రత్తలు తీసుకోవాలి. అనారోగ్యం తర్వాత చికిత్స ఖరీదైన వ్యవహారం. కాబట్టి ప్రభుత్వాలు కూడా నివారణపై దృష్టి పెట్టాలి మరియు ఆరోగ్య సంరక్షణకు సంబంధించిన 90% నిధులను ఖర్చు చేయాలి. అప్పుడు మిగిలిన నిధులను చికిత్సకు ఖర్చు చేస్తే సరిపోతుంది.

– డాక్టర్ బుర్రి రంగారెడ్డి, ప్రెసిడెంట్, ఇన్ఫెక్షన్ కంట్రోల్ అకాడమీ ఆఫ్ ఇండియా

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-03-15T13:14:17+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *