OTT కంటెంట్: సృజనాత్మకత పేరుతో అసభ్యత రాజ్యమేలుతోంది.. OTT అంటే ఏమిటి? | హింస మరియు సెక్స్

OTT ప్లాట్‌ఫారమ్‌లు వినోద ప్రపంచంలో ఒక విప్లవం. వెండితెరపై చెప్పుకోలేని కథలు OTT ప్లాట్‌ఫారమ్‌లలో విజృంభిస్తున్నాయి. కొంగు బంగారంగా మారి నిర్మాతలకు అదనపు ఆదాయ వనరుగా మారింది. దర్శకులు, రచయితలు, నటీనటులు, సాంకేతిక నిపుణులు చేతులెత్తేశారు. అసలు సిసలుకు ప్రత్యామ్నాయంగా థియేటర్లు మారాయి. అయితే ఇదంతా నాణేనికి ఒకవైపు మాత్రమే. మరోవైపు, సృజనాత్మకత పేరుతో OTTలలో హింస మరియు రక్తపాతం స్వేచ్ఛగా ప్రవహిస్తోంది. అశ్లీలత రాజ్యమేలుతోంది. బూత్ చుట్టూ తిరుగుతోంది. బీప్‌లు లేవు. బ్లర్ చేయాల్సిన అవసరం లేదు. సెన్సార్‌లు అడ్డుకోలేని చోట – విచ్చలవిడితనం OTT పెట్టుబడిగా మారింది. ఇటీవలి కొన్ని సిరీస్‌లను పరిశీలిస్తే… OTT వ్యవస్థ పెరుగుతోందా…? ఈ తరం ఎక్కడికి తీసుకెళుతోంది? భయాలు వెంటాడడం సహజం. సినిమాల మాదిరిగానే ఓటీటీకి కూడా సెన్సార్ ఉండాలనే వాదన ఇప్పుడు మరింత బలంగా వినిపిస్తోంది.

నెట్‌ఫ్లిక్స్, అమెజాన్ ప్రైమ్, జీ5, హాట్ స్టార్, సోనీ లీవ్, వూట్, ఆల్ట్ బాలాజీ, ఆహా… ఒకటా రెండా..? దాదాపు నలభై OTT ప్లాట్‌ఫారమ్‌లు మార్కెట్లో అందుబాటులో ఉన్నాయి. ఇప్పటివరకు, దాదాపు 43 మిలియన్ల మంది వీక్షకులు OTTలను ట్యూన్ చేసారు. ఈ ఏడాది చివరి నాటికి ఈ సంఖ్య 50 మిలియన్లకు చేరుకుంటుందని విశ్లేషకులు చెబుతున్నారు. మీరు OTTలలో మొత్తం కంటెంట్‌ను కూర్చుని చూస్తుంటే, ప్రతిదీ పూర్తి చేయడానికి కనీసం ఆరేళ్లు పడుతుందని అంచనా. ఈ గణాంకాలు ఎంత OTTలు అందుబాటులో ఉన్నాయి మరియు మనం వాటికి ఎంత అలవాటు పడుతున్నాం. వారాంతంలో ఒక్కసారి థియేటర్లు, కొత్త సినిమాలపై దృష్టి సారించారు. ఇప్పుడు మీకు కావలసిందల్లా ఇంట్లో వినోదం మాత్రమే. రోజుకో కొత్త సిరీస్, కొత్త సినిమా. వినోదానికి ట్రిక్ లేదు. అయితే ఆ వినోదం స్వచ్ఛంగా ఉందా అనేది ప్రశ్న.

Ott (2).jpeg

సృజనాత్మకత పేరుతో…

ఒకప్పుడు ముద్దుల సన్నివేశాన్ని వెండితెరపై చూపించాలంటే దర్శకులు చాలా జాగ్రత్తలు తీసుకునేవారు. హీరోయిన్లు ఒకరి కళ్లలోకి ఒకరు చూసుకుని ప్రేమగా చూసుకుంటే చాలు. రెండు పువ్వులు ‘కొట్టాయి’. అంతే… కిస్ సీన్ రెడీ అయింది. ఆ తర్వాత మెల్లగా ముద్దులకు అలవాటు పడ్డారు. ఇప్పుడు లిప్ లాక్ సీన్ లేకపోతే… అది సినిమాయే కాదు. అది పెద్ద విషయంగా అనిపించదు. ప్రేక్షకుల మైండ్ సెట్ ను ఆ స్థాయికి మార్చారు. బ్లాక్ అండ్ వైట్ సినిమాల్లో జాకెట్ అనే పదం డైలాగుల్లో ఉంటే సెన్సార్ వాళ్ళు సంతోషించరు. సంభాషణల్లోకి కొన్ని పదాలను చొప్పించడానికి రచయితలు చాలా కష్టపడతారు. కాస్త సందడి చేసినా సెన్సార్ కత్తెర పదునుగా ఉంటుంది. ఇప్పుడు క్రియేటివ్ ఫ్రీడమ్ పేరుతో… ఏది రాసినా ‘డైలాగ్’ అయిపోతోంది. వెండితెరపై కూడా కొన్నిసార్లు బీప్‌లు ఉండవు. మరి… సెన్సార్ లేని ఓటీటీలు ఆగిపోతాయా? అక్కడ తమ ప్రతాపం ఎందుకు చూపించరు?

Ott (3).jpeg

చిత్రం కాకుండా…

తాజాగా ‘రానా నాయుడు’ అనే వెబ్ సిరీస్ వచ్చింది. వెంకటేష్, రానా నటించిన ఈ సిరీస్ నెట్‌ఫ్లిక్స్‌లో ప్రసారం అవుతోంది. వెంకటేష్ ఇమేజ్ గురించి ప్రత్యేకంగా చెప్పాల్సిన పని లేదు. ఫ్యామిలీ సినిమాలతో ప్రేక్షకులకు దగ్గరైన స్టార్. ఈ సిరీస్‌లోని పాత్ర అతని ఇమేజ్‌కి భిన్నంగా ఉంది. సిరీస్ నిండా బుల్ షిట్ ఉంది. అశ్లీల దృశ్యాలు. ‘ఏంటి వెంకీ? ఇలాంటి సిరీస్ లో నటించాడా?’ దీంతో ఆయన అభిమానులు షాక్ అయ్యారు. క్లీన్ ఇమేజ్ ఉన్న ఓ ప్రముఖ నటుడు ఓటీటీ ట్రెండ్స్‌కు లొంగిపోయారంటే వారి ప్రభావం ఏ స్థాయిలో ఉందో అర్థం చేసుకోవచ్చు. ఈ విమర్శలను వెంకీ లైట్ తీసుకున్నాడు. ఫ్యామిలీ అంతా కలిసి చూసే సీరియల్ ఇది కాదు.. ఒంటరిగా ఉన్నప్పుడు చూడమని ముందే చెప్పాం.. ఇందులో తప్పు లేదు.

Ott (6).jpeg

OTTలలో తెరవండి…

తమన్నా సినీ రంగ ప్రవేశం చేసి దాదాపు పదిహేనేళ్లు అవుతోంది. ఇప్పటి వరకు ఒక్క లిప్ లాక్ సీన్ లో కూడా నటించలేదు. అయితే ఓటీటీకి వెళ్లాక తమన్నా తీరు కూడా మారిపోయింది. ‘జీ కర్దా’ వెబ్ సిరీస్‌లో తమన్నా తొలిసారిగా ఈ హద్దులు దాటింది. ఎలాంటి అభ్యంతరం లేకుండా హాట్ హాట్ సన్నివేశాల్లో నటించింది. ‘లస్ట్ స్టోరీస్ 2’లో మాత్రం ఓ అడుగు ముందుకేసింది. కెరీర్‌లో తొలిసారి లిప్ లాక్ సీన్‌లో కనిపించింది. పెద్దగాడి సీన్లకు ‘నో’ చెప్పలేదు. ఈ మార్పు తమన్నా అభిమానులను ఆశ్చర్యపరిచింది. కానీ.. అని తమన్నా స్వయంగా చెప్పింది. సెల్‌ఫోన్లు అందుబాటులోకి వచ్చాక వినోదం అందుబాటులోకి వచ్చింది.. దాచడానికి ఏమీ లేదు.. అందరికీ అన్నీ తెలుసు. మారుతున్న కాలం, పరిస్థితులకు అనుగుణంగా నటిగా నన్ను నేను మార్చుకుంటున్నాను.. ఇందులో తప్పు ఏమీ కనిపించడం లేదు’’ అని తమన్నా అన్నారు.

Ott (4).jpeg

కల్ట్ సిరీస్‌తో ప్రారంభించి…

వెబ్ సిరీస్‌లలో ‘మీర్జాపూర్’ కొత్త ట్రెండ్‌ను సృష్టించింది. ఇది బూజ్, సెక్స్ మరియు అనైతిక కార్యక్రమాలతో కూడిన సిరీస్. వెబ్ సిరీస్ చరిత్రలో ఇదొక ‘కల్ట్ సిరీస్’గా విశ్లేషకులు అభివర్ణిస్తున్నారు. హింస, హింస కాకుండా కథను చెప్పే విధానం, ప్రేక్షకులను పట్టుకునే విధానం జనాలకు నచ్చింది. ఈ క్రమంలో బూత్‌ను మరిచిపోయి ఇతర విషయాల గురించి ఎక్కువగా మాట్లాడుకున్నారు. అయితే ఇందులోని బూత్ ఆ తర్వాత వచ్చిన వెబ్ సిరీస్ లను మరింతగా ఆకర్షించింది. అదే ఫార్ములా అని తేలింది. ‘ఫోర్ మోర్ షార్ట్ ప్లీజ్’, ‘లస్ట్ స్టోరీస్’, ‘పతి పత్ని పంగా’, ‘మేడిన్ హెవెన్’, ‘సిటీ ఆఫ్ డ్రీమ్స్’, ‘కఫాస్’… ఈ వెబ్ సిరీస్‌లో దర్శకులు చెప్పిన కథలన్నీ అద్భుతంగా ఉన్నాయి. వీటిని వెండితెరపై ఊహించలేం. ఆ లెక్కన, OTTలు సృష్టికి పెద్ద ప్రోత్సాహాన్ని ఇచ్చాయి. అయితే ఆ ముసుగులో ఏం మాట్లాడుతున్నారన్నది అసలు ప్రశ్న. ఇద్దరు అబ్బాయిల మధ్య జరిగే అసహజమైన రొమాన్స్ ఆయా కథల్లో సన్నివేశాలుగా మారాయి. అమ్మాయిలు కృత్రిమ పద్ధతుల ద్వారా లైంగిక ఆనందాన్ని పొంది కథకు వస్తువులు అవుతారు. బ్లూ ఫిల్మ్‌లలో తీయని ట్రిపుల్ ఎక్స్ సన్నివేశాలు వెబ్ సిరీస్‌లో కనిపిస్తే ప్రేక్షకులు ఆశ్చర్యపోతున్నారు. ఈ చెత్త అంతా మీటరు దూరంలోనే అందరికీ అందుబాటులోకి వస్తోంది. మరి దీన్ని ఎవరు అడ్డుకుంటారు? పదహారేళ్ల కుర్రాడు ఇదేం వినోదం అని నమ్మితే ఏమవుతుంది? అంటే అందరి భయం. అందుకే ఓటీటీకి సెన్సార్ ఉండాలని ఓ వర్గం గట్టిగా వాదిస్తోంది.

Ott (9).jpeg

‘సైతాన్’ షాక్…

మన తెలుగులోనూ ఈ ట్రెండ్ పెరగడం ప్రమాదకరం. ఇటీవల ‘సైతాన్’ అనే వెబ్ సిరీస్ వచ్చింది. ప్రతి డైలాగ్‌లోనూ పచ్చి సందడి నెలకొంది. తెలుగు భాషలో ఎన్ని పదాలున్నాయో.. వాటన్నింటిని ఉపయోగించారు. హింస, రక్తపాతం నిరాటంకంగా సాగాయి. ‘సైతాన్’ వెబ్ సిరీస్ టాలీవుడ్ కు షాక్ ఇచ్చింది. ఇంత వ్యర్థం మరెక్కడా చూడలేదని విస్మయం వ్యక్తం చేశారు. అయితే దర్శకుడు మహి.వి. సమాజంలో ఏముందో OTT స్క్రీన్‌పై కూడా చూపించారని రాఘవ వాదించారు. ‘‘పదేళ్ల వార్తాపత్రికలన్నీ తిరగేయండి.. అందులో వార్తగా కనిపించిన అంశాలనే తెరపై చూపించాను.. కొన్ని విషయాలను ధైర్యంగా, సూటిగా చెప్పాలంటే ఇంతకంటే మంచి మార్గం కనిపించదు.. సమాజంలోని ప్రతి పాత్ర సరిగా మాట్లాడదు. .కొంతమంది మౌనంగా మాట్లాడుతున్నారు.‘‘నా కథలోని కొన్ని పాత్రలు పిచ్చి మాటలు మాట్లాడితే తప్పేంటి’’ అని తర్కించాడు.ఓటీటీలకు సెన్సార్ ఉండకూడదన్నది మహి.వి.రాఘవ బలమైన అభిప్రాయం.‘సినిమాలు, టీవీలకు సెన్సార్ ఉంటుంది. OTTలు సెన్సార్ చేయబడితే, OTTలు ఎందుకు? టీవీలతో హాయిగా ఊరుకోలేమా?” అన్నాడు.

పాథాల్.jpg

మంచి కంటే చెడు ఎక్కువ!

హింస, సెక్స్… సమస్య ఇవే కాదు. మతం వంటి సున్నితమైన సమస్యలపై OTTకి గట్టి పట్టు ఉంది. ‘తాండవ్’ ఎన్ని వివాదాలను రేపింది? ఈ సిరీస్‌ను నిషేధించాలని అప్పట్లో బీజేపీ నేతలు గట్టిగా డిమాండ్ చేశారు. ‘ఓకే కంప్యూటర్’ విషయంలోనూ ఇలాంటి వివాదాలు తలెత్తాయి. ఇది ఒక పార్టీని లక్ష్యంగా చేసుకున్న వెబ్ సిరీస్. ఈ సిరీస్‌లో వినిపించే డైలాగులు, పాత్రలు ఓ ప్రధాన రాజకీయ పార్టీకి ప్రతిరూపంగా కనిపిస్తున్నాయి. ప్రస్తుత వ్యవస్థపై దర్శకుడు వేసిన సెటైర్ ఇది. ‘పాతాల్ లోక్’ వంటి పాపులర్ సీరియల్స్ లో కూడా మత విశ్వాసాలను దెబ్బతీసేలా సీన్లు క్రియేట్ చేశారనే విమర్శలు వినిపిస్తున్నాయి. ముఖ్యంగా కొన్ని వరుసలతో ముస్లింలను ఉగ్రవాదులుగా, దేశద్రోహులుగా చూపిస్తున్నారనే వ్యాఖ్యలు బలంగా వినిపిస్తున్నాయి. మత సామరస్యం ఆయుధంగా మారిన మన దేశానికి ఈ వెబ్ సిరీస్ లు, అందులో చూపించే పాత్రల వల్ల మంచి కంటే చెడు జరిగే ప్రమాదం ఉందనిపిస్తోంది.

Ott (1).jpeg

స్వయం నియంత్రణ

ఓటీటీలను కేంద్ర సమాచార, ప్రసార శాఖ చేపట్టాలని పలువురు అభిప్రాయపడుతున్నారు. కానీ ప్రభుత్వం ఈ విషయంలో సిద్ధంగా లేదు. ఎందుకంటే OTTల సెన్సార్ ఆచరణాత్మకంగా సాధ్యం కాదు. OTTలో ప్రతిరోజూ వందల గంటల కంటెంట్ పోస్ట్ చేయబడుతోంది. క్రమబద్ధీకరించడం దాదాపు అసాధ్యం. సినిమాలను సెన్సార్ చేయడానికి సెన్సార్ బోర్డు ఇబ్బంది పడుతోంది. అలా OTTలో మొత్తం కంటెంట్ చూడాలంటే… ఒక్కో వెబ్ సిరీస్‌ని పోస్ట్ చేయడానికి నెలలు, సంవత్సరాలు పడుతుంది. ‘Ulloo’ వంటి థర్డ్ గ్రేడ్ OTT కంపెనీలు కేవలం బూజ్‌పై ఆధారపడి కంటెంట్‌ను అందిస్తున్నాయి. ఇలాంటి OTT యాప్‌లు దాదాపు డజను ఉన్నాయి. OTTలు సెన్సార్‌షిప్ పొందినట్లయితే, ఈ యాప్ స్టోర్‌లన్నింటినీ మూసివేయవలసి ఉంటుంది. అందుకే సెల్ఫ్ రెగ్యులేషన్ ఉంటే చాలని సమాచార మంత్రిత్వ శాఖ ఓటీటీలకు చెప్పింది. కంటెంట్‌ని ప్రదర్శించే ముందు, అందులో ఏముంది? వారు ఏ వయస్సులో చూడాలి? ముందుచూపు. అన్ని OTTలు ఇప్పుడు అదే పని చేస్తున్నాయి. వారు సిరీస్‌ను 13 ప్లస్ మరియు 18 ప్లస్‌లుగా విభజిస్తారు.

Ott (5).jpeg

అసమ్మతి…

సెన్సార్‌కి సంబంధించి చిత్రసీమ కూడా OTTలకు సానుకూలంగా స్పందించడం లేదు. సల్మాన్ ఖాన్ తప్ప.. ఎవరూ ఈ విషయంపై మాట్లాడలేదు. OTTల వల్ల సినిమాలు బాగా ఆడుతున్నాయి. సినిమా పెట్టుబడిలో సగం OTTల ద్వారానే వస్తోంది. పైగా దర్శకులు, రచయితలు పని వెతుక్కుంటున్నారు. OTT దూకుడు సెన్సార్ చేయబడితే, మొత్తం OTT వ్యవస్థ కుప్పకూలుతుంది. అప్పుడు సినిమాలకు వసూళ్లు తగ్గుతాయి. అందుకే OTTల సెన్సార్‌షిప్ గురించి మాట్లాడటానికి ఏ దర్శకుడు లేదా కథానాయకుడు పెద్దగా ఇష్టపడరు.

మరో కోణం…

OTTలలో మాత్రమే బూత్‌లు ఉన్నాయని చెప్పలేము. కంటెంట్ గురించి చాలా కథలు ఉన్నాయి. అవి కూడా బాగా ప్రాచుర్యం పొందాయి. ‘ఫ్యామిలీమ్యాన్’ సిరీస్‌లో బూత్ ఎక్కడ ఉంది? ‘స్కామ్ 1992’, ‘పాతాల్ లోక్’… ఈ కథలన్నీ ప్రేక్షకులకు కొత్త ప్రపంచాన్ని పరిచయం చేశాయా..? OTTల కంటే సోషల్ మీడియా చాలా ప్రమాదకరంగా మారుతోంది. రీల్స్ మరియు షార్ట్స్ పేరుతో వివిధ వీడియోలు అందుబాటులో ఉన్నాయి. ఓటీటీలో అసభ్యత అంతా.. ఈ సోషల్ మీడియాలో దర్శనమిస్తోంది. ప్రక్షాళన మొదలైతే… సోషల్ మీడియా నుంచే ప్రారంభం కావాలి.

“కిల్లి కొట్టులో బిస్కెట్లు, చాక్లెట్లు, సిగరెట్లు కూడా దొరుకుతాయి. ఏది కొనాలి? ఏది కొనకూడదు? అది మన విచక్షణపై ఆధారపడి ఉంటుంది. ఏది చూడాలి? ఏది చూడకూడదు? అనేది ప్రేక్షకులు నిర్ణయిస్తారు” అంటాడు రచయిత. మరియు దర్శకుడు త్రివిక్రమ్. అది అక్షరాలా నిజం. ఎన్ని ఆంక్షలున్నా, ఎన్ని సెన్సార్ నిబంధనలు అడ్డు వచ్చినా.. బయటకు రావాల్సిన వార్తలు మాత్రం బయటకు వస్తూనే ఉన్నాయి. సెల్ ఫోన్ నిండా చూడకూడని కంటెంట్ ఉంది. వ్యక్తిత్వ వికాసాన్ని ఏది అందిస్తుంది? మెదడును ఏ పురుగులా తినేస్తుంది? అనేది వీక్షకులే నిర్ణయించుకోవాలి. స్వీయ నియంత్రణ అనేది డైరెక్టర్లు, రచయితలు మరియు OTT కంపెనీలకు మాత్రమే పరిమితం కాదు. అది ప్రేక్షకులకు కూడా వర్తిస్తుంది.

salman.jpeg

ప్రమాదంలో వినోదం

“మీ పదహారేళ్ల పిల్లాడు చదువు పేరుతో సెల్‌ఫోన్‌లో అడల్ట్ కంటెంట్ చూడడాన్ని మీరు అంగీకరించగలరా? సినిమాల్లో యాక్షన్ కాస్త ఎక్కువగా ఉంటే కత్తెర వేస్తారు. మరీ ఎక్కువైతే ‘ఎ. ‘సర్టిఫికేట్ ఇస్తారు.టీవీకి సెన్సార్ షిప్ కూడా ఉంది మరి…ఓటీటీలు ఎందుకు కావు?ఓటీటీల్లో హింస,అశ్లీలత ఇలాగే కొనసాగితే ఎంటర్ టైన్ మెంట్ మీడియాపై ప్రేక్షకులు క్రమంగా భ్రమపడే ప్రమాదం ఉంది.

– సల్మాన్ ఖాన్

WhatsApp చిత్రం 2023-07-23 11.08.42 AM.jpeg

సృష్టికి అడ్డంకి లేదు…

‘‘ఓటీటీలో క్రియేటివ్ ఫ్రీడమ్ ఉంది.. వెండితెరపై చెప్పలేని కథలు ఇక్కడ చెప్పొచ్చు.. ఇప్పుడు ఓటీటీకి కూడా సెన్సార్ తీసుకెళితే.. ఆ సృజనకు అడ్డుకట్ట వేసినట్లే.. ఓటీటీ వ్యవస్థ కుప్పకూలుతుంది.. మనం చేయగలమా? ఇప్పుడు కుటుంబ సమేతంగా సినిమాలు చూడాలా?ఏ సినిమా చూడాలో, ఏది చూడకూడదో పిల్లలకు చెబుతాం.అలాగే పెద్దలు పిల్లలకు ఏ సీరీస్ చూడొచ్చు, ఏది చూడకూడదో చెప్పాలి.. అని చెప్పగలిగితే ఆ ప్రస్తావన ఉండదు. సెన్సార్షిప్.

– మనోజ్ బాజ్‌పేయి

– అన్వర్

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-07-23T11:41:43+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *