గణాంకాలు దర్శకుడికి నచ్చవు! | జేమ్స్ సస్పెన్షన్, పాపులేషన్ స్టడీస్ హెడ్

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-07-31T01:20:01+05:30 IST

ముంబైలోని ఇంటర్నేషనల్ ఇన్‌స్టిట్యూట్ ఫర్ పాపులేషన్ స్టడీస్ (ఐఐపీఎస్) డైరెక్టర్ కేఎస్ జేమ్స్‌ను కేంద్ర ప్రభుత్వం సస్పెండ్ చేయడం రాజకీయ, అధికార వర్గాల్లో చర్చనీయాంశంగా మారింది.

గణాంకాలు దర్శకుడికి నచ్చవు!

జేమ్స్ సస్పెన్షన్, పాపులేషన్ స్టడీస్ హెడ్

న్యూఢిల్లీ, జూలై 30: ముంబైలోని ఇంటర్నేషనల్ ఇనిస్టిట్యూట్ ఫర్ పాపులేషన్ స్టడీస్ (ఐఐపీఎస్) డైరెక్టర్ కేఎస్ జేమ్స్‌ను కేంద్ర ప్రభుత్వం సస్పెండ్ చేయడం రాజకీయ, అధికార వర్గాల్లో చర్చనీయాంశంగా మారింది. ఉద్యోగాల భర్తీలో అవకతవకలు చోటుచేసుకోవడం వల్లే ఈ చర్య తీసుకున్నట్లు అధికార వర్గాలు చెబుతున్నా.. ఆ సంస్థ విడుదల చేసిన గణాంకాలు తమకు అనుకూలంగా లేవని కేంద్రం ఈ చర్య తీసుకుందన్న ఆరోపణలు వినిపిస్తున్నాయి. కేంద్ర ఆరోగ్య శాఖ ఆధ్వర్యంలోని ఈ సంస్థ క్రమం తప్పకుండా జాతీయ కుటుంబ ఆరోగ్య సర్వే (NFHS)ని నిర్వహిస్తుంది. అయితే ఇటీవల సర్వే సంస్థ విడుదల చేసిన గణాంకాలతో ప్రభుత్వం సంతృప్తి చెందని విషయం తెలిసిందే. రాజీనామా చేయాలంటూ జేమ్స్‌పై కేంద్రం నుంచి ఒత్తిడి వచ్చినట్లు సమాచారం. అందుకు నిరాకరించడంతో అక్రమాలకు పాల్పడి సస్పెండ్ చేసినట్లు భావిస్తున్నారు.

ఎన్నికల్లో విజయం సాధించేందుకు ‘పాజిటివ్ డేటా’ ఉండాలని ప్రభుత్వం భావిస్తుండగా, సర్వేలు మాత్రం భిన్నమైన ఫలితాలను చూపుతున్నాయి. ఇటీవల నిర్వహించిన NHHS-5 సర్వే గణాంకాల ప్రకారం, దేశంలో 19 కుటుంబాలకు మరుగుదొడ్లు లేవు. ఉజ్వల యోజన కూడా లక్ష్యానికి దూరంగా ఉంది. దేశవ్యాప్తంగా 40 మందికి గ్యాస్ అందుబాటులో లేదు. NFHS-5లో వెల్లడైన మరో ప్రధాన అంశం దేశంలో పెరుగుతున్న రక్తహీనత సమస్య. మోదీ ప్రభుత్వం మొదటి నుంచి వాస్తవాలను వెల్లడించే గణాంకాలకు తెరలేపడం లేదన్న విమర్శలు ఇప్పటికే ఉన్నాయి. జనవరి 2019 నిరుద్యోగ గణాంకాల విడుదలను నిరోధించింది. అవి ఎన్నికలు ముగిసిన తర్వాతే వెల్లడయ్యాయి.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-07-31T01:20:01+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *