కండ్లకలక: పిల్లలలో ఈ లక్షణాలను నివారించండి

‘పింక్ ఐ’ అని పిలువబడే సాధారణ కంటి సమస్య పిల్లలలో సాధారణ సమస్య. కనుగుడ్డు లోపలి భాగాన్ని మరియు కంటి తెల్లని భాగాన్ని కప్పి ఉంచే కండ్లకలక వాపు వల్ల ఈ సమస్య వస్తుంది.

కండ్లకలక యొక్క వివిధ కారణాలు ఉన్నప్పటికీ, ఇది సాధారణంగా ఇన్ఫెక్షన్ లేదా అలెర్జీల వల్ల వస్తుంది. కంటిశుక్లాలను అనుకరించే ఇతర కంటి సమస్యలు ఉన్నాయి. రుమటాలాజికల్ సమస్య కంటిలోని కణజాలం యొక్క మధ్య పొర యొక్క వాపుకు కారణమవుతుంది, ఇది కండ్లకలకకు కారణమవుతుంది. అలాగే, కొన్ని అరుదైన రసాయన కండ్లకలక, అంధత్వాన్ని అనుకరించే వ్యాధి కూడా పిల్లలను వేధిస్తుంది.

ఇన్ఫెక్షియస్ ఏజెంట్ కంటికి బ్యాక్టీరియా లేదా వైరస్‌లతో సోకుతుంది. ఈ సమస్య చాలా అంటువ్యాధి మరియు ప్రత్యక్షంగా లేదా పరోక్షంగా స్రావాలకు గురైన వారికి సులభంగా సోకుతుంది. ఈ సమస్యతో బాధపడుతున్న పిల్లలు కంటి స్రావాలు సోకిన ప్రదేశాలను మరియు వారు ఉపయోగించిన వస్తువులను తాకడం ద్వారా ఇతరులకు సోకుతుంది. కలుషితమైన నీరు, దుస్తులు మరియు కండ్లకలక ఉన్నవారితో ఈత కొట్టడం ద్వారా కూడా కండ్లకలక వ్యాపిస్తుంది. కంటి నుండి స్రావాలు ఉన్నంత వరకు, ఇన్ఫెక్షన్ వ్యాప్తి చెందే అవకాశాలు ఉన్నాయి.

వ్యాప్తిని అరికట్టాలంటే ఇలా…

 • పిల్లల దుస్తులు, దుప్పట్లు, తువ్వాలు ఇతరులు ఉపయోగించకూడదు

 • కుటుంబంలో ఒకరి కంటే ఎక్కువ మందికి పింక్ ఐ ఉంటే, కంటి చుక్కలను పంచుకోకూడదు.

 • చేతులు తరచుగా కడుక్కోవాలి.

 • కంటి ఉత్సర్గ ఆగే వరకు పిల్లలకు ఆహారం ఇవ్వకూడదు.

లక్షణాలు…

కండ్లకలక ప్రధాన లక్షణాలు కళ్లలో వాపు, ఎరుపు, నీరు రావడం, కళ్ల నుంచి స్రావాలు జిగటగా కారడం, నిద్ర లేవగానే స్రావాలు చిక్కబడడం, కనురెప్పలు అంటుకోవడం, కళ్ల దురద వంటివి. కొంతమంది పిల్లలు కాంతికి అసహనమైన ఫోటోఫోబియాను కూడా ప్రదర్శిస్తారు. బహిర్గతం అయిన 24 నుండి 48 గంటలలోపు లక్షణాలు ప్రారంభమవుతాయి మరియు కొన్ని రోజుల నుండి ఒక వారం వరకు ఉంటాయి. స్వీయ-మందులు పరిస్థితిని మరింత దిగజార్చవచ్చు కాబట్టి, పిల్లవాడిని శిశువైద్యునికి సూచించాలి మరియు తగిన మందులు ఇవ్వాలి.

పెద్దలకు చిట్కాలు

 • కళ్లను తుడవడానికి పొడి, కఠినమైన వస్త్రాలను ఉపయోగించవద్దు. ఇలాంటివి పరిస్థితిని మరింత దిగజార్చాయి.

 • కళ్లను తుడవడానికి శుభ్రమైన, మృదువైన గుడ్డను ఉపయోగించాలి.

 • రెండు కళ్లకు వేర్వేరు వస్త్రాలు వాడాలి.

 • కంటిని లోపలి నుండి శుభ్రం చేయండి. ఇలా చేయడం వల్ల మరో కంటికి ఇన్ఫెక్షన్ రాకుండా ఉంటుంది.

 • కంటి లోపలి భాగాన్ని శుభ్రం చేయడానికి ప్రయత్నించవద్దు. ఇలా చేస్తే కళ్లు దెబ్బతినే ప్రమాదం ఉంది.

 • పిల్లలు తగినంత నీరు త్రాగాలి.

 • వారం తర్వాత కూడా లక్షణాలు తగ్గకపోతే, పిల్లలకు కంటిచూపు సమస్యలు, ఎరుపు, కంటిలో నొప్పి, ఫోటోఫోబియా, జ్వరం, కంటి వాపు ఉంటే, వెంటనే పిల్లల వైద్యుడిని సంప్రదించాలి.

అలెర్జీ కంటి చికాకు

గవత జ్వరం వంటి అలెర్జీలు ఉన్న పిల్లలలో అలెర్జీ కండ్లకలక చాలా సాధారణం. ముక్కు కారడంతోపాటు తుమ్మడం, కళ్లు ఎర్రబడడం, కళ్లు తరచూ రుద్దడం వంటివి ఈ కండ్లకలక ప్రధాన లక్షణాలు. ఈ రుగ్మత ఒకరి నుంచి మరొకరికి సోకదు.

dt.jpg

– వైద్యుడు. సురేష్ కుమార్ పానుగంటి, సీనియర్ పీడియాట్రిషియన్, యశోద హాస్పిటల్స్, సోమాజిగూడ, హైదరాబాద్.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-01T16:47:23+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *