లోకమాన్య తిలక్: తిలక్‌కి ప్రజలు ‘లోకమాన్య’ బిరుదు ఇచ్చారు: మోడీ

పూణే (మహారాష్ట్ర): ‘లోకమాన్య’ బాలగంగాధర తిలక్ గొప్పతనాన్ని ప్రజలు గుర్తించి ఆయనకు ‘లోకమాన్య’ బిరుదునిచ్చారని ప్రధాని నరేంద్ర మోదీ అన్నారు. లోకమాన్య తిలక్ జాతీయ అవార్డు రావడం తనకు తీపి జ్ఞాపకం అన్నారు. స్వాతంత్ర్య సమరయోధుడు తిలక్ 103వ వర్ధంతి సందర్భంగా మంగళవారం జరిగిన కార్యక్రమంలో మోదీకి ఈ అవార్డును ప్రదానం చేశారు. విపక్ష కూటమిలో కీలక నేత, ఎన్సీపీ వ్యవస్థాపకుడు శరద్ పవార్ హాజరు కావడం చర్చనీయాంశంగా మారింది.

లోకమాన్య తిలక్ స్మారక్ మందిర్ ట్రస్ట్ మోదీకి ఈ అవార్డును ప్రదానం చేసింది. ఈ కార్యక్రమానికి ముఖ్య అతిథిగా శరద్ పవార్ హాజరయ్యారు. వేదికపై మహారాష్ట్ర ముఖ్యమంత్రి ఏక్‌నాథ్ షిండే, ఉప ముఖ్యమంత్రులు దేవేంద్ర ఫడ్నవీస్, అజిత్ పవార్ కూడా కూర్చున్నారు. శరద్ పవార్ మరియు మోడీ చాలా సన్నిహితంగా మాట్లాడారు. ఇటీవల ఎన్సీపీలో చీలిక తర్వాత వీరిద్దరూ ఒకే వేదికపైకి రావడం ఇదే తొలిసారి. ఇది ప్రతిపక్ష భారత కూటమిలోని పార్టీలకు రుచించడం లేదు.

సెలబ్రిటీ జాబితాలో మోదీ: శరద్ పవార్

పూణె నగరానికి గొప్ప చరిత్ర ఉందని శరద్ పవార్ అన్నారు. దేశంలోనే ఈ నగరానికి ఎంతో ప్రాధాన్యత ఉందన్నారు. ఛత్రపతి శివాజీ మహారాజ్ పూణే జిల్లాలోని శివనేరి కోటలో జన్మించాడని, అతని పేరు మీద చాలా మంది రాజులు రాజ్యాలను స్థాపించారని, అయితే శివాజీ మహారాజ్ హైందవీ స్వరాజ్యాన్ని స్థాపించారని చెబుతారు. లోకమాన్య తిలక్ అవార్డు కార్యక్రమంలో శరద్ మాట్లాడుతూ.. ఇటీవల మన సైనికులు సర్జికల్ స్ట్రైక్స్ చేశారని, అయితే తొలిసారిగా ఛత్రపతి శివాజీ మహరాజ్ దాడులు చేశారని అన్నారు. లాల్ మహల్ వద్ద సాయిష్టాఖాన్‌పై తాను సర్జికల్ స్ట్రైక్స్ చేశానని చెప్పారు. మోదీకి లోకమాన్య తిలక్ పురస్కారం లభించిందని కొనియాడారు. ఎంతో మంది సెలబ్రిటీలు ఈ అవార్డును అందుకున్నారని, ఇప్పుడు ఆ జాబితాలో మోదీ కూడా చేరారని అన్నారు. ఈ అవార్డు అందుకున్నందుకు అభినందనలు తెలిపారు. ఈ అవార్డును అందుకున్న 41వ వ్యక్తి మోదీ. గతంలో డాక్టర్ శంకర్ దయాళ్ శర్మ, ప్రణబ్ ముఖర్జీ, అటల్ బిహారీ వాజ్‌పేయి, ఇందిరా గాంధీ, బాలాసాహెబ్ దేవరాస్, మన్మోహన్ సింగ్, ఎన్ఆర్ నారాయణ మూర్తి, ఇ శ్రీధరన్ ఉన్నారు.

మోదీ ఆటోగ్రాఫ్‌ కోరుతున్న ప్రపంచ నేతలు: సీఎం షిండే

మోదీకి ప్రపంచవ్యాప్తంగా గౌరవం ఉందని, ఇతర దేశాల నేతలు మోదీ ఆటోగ్రాఫ్ తీసుకుంటున్నారని, కొందరు బాస్ అంటున్నారని, మరికొందరు సెల్యూట్ చేస్తున్నారని మహారాష్ట్ర ముఖ్యమంత్రి ఏక్‌నాథ్ షిండే అన్నారు. ఇదంతా వారికి గర్వకారణం.

భారతీయులకు అంకితం: మోదీ

లోకమాన్య బాల గంగాధర్ తిలక్ 103వ వర్ధంతి సందర్భంగా ఆయనకు నివాళులు అర్పించిన అనంతరం మోదీ మాట్లాడుతూ లోకమాన్య తిలక్ జాతీయ అవార్డు అందుకోవడం తనకు మధురమైన జ్ఞాపకమని అన్నారు. తిలక్‌ను భారతదేశంలో అశాంతి పితామహుడిగా బ్రిటిష్‌వారు ముద్రించారని అంటారు. బ్రిటీష్ వారిపై పోరాట దిశను తిలక్ మార్చారన్నారు. మహాత్మా గాంధీ తిలక్‌ను ఆధునిక భారతదేశ పితామహుడిగా అభివర్ణించారు. భారత స్వాతంత్య్ర పోరాటంలో తిలక్ పాత్రను కొన్ని సంఘటనలు, మాటలతో వర్ణించలేమని అన్నారు. మన దేశ స్వాతంత్ర్యం కోసం ఆయన ఎంతో కష్టపడ్డారని అన్నారు. స్వాతంత్య్ర సమరయోధుడు తిలక్, సంఘ సంస్కర్త అన్నా భావూ సాఠేలకు నివాళులు అర్పిస్తున్నట్లు తెలిపారు. ఈ అవార్డుతో పాటు తనకు వచ్చిన మొత్తాన్ని ‘నమామి గంగే’ ప్రాజెక్టుకు విరాళంగా ఇస్తున్నట్లు ప్రకటించారు. ఈ అవార్డును 140 కోట్ల మంది భారతీయులకు అంకితమిస్తున్నట్లు తెలిపారు. ప్రజల సంక్షేమం కోసం ఎలాంటి అవకాశాన్నీ వదలడం లేదన్నారు.

తిలక్ బ్రిటీష్ వారి తప్పును నిరూపించాడు

భారతదేశంలోని మతాలు, సంస్కృతి, సంప్రదాయాలు, విశ్వాసాలు, విశ్వాసాలు వెనుకబాటుతనానికి చిహ్నాలుగా బ్రిటిష్ వారు భావించారని, అది పూర్తిగా తప్పు అని తిలక్ నిరూపించారని అన్నారు. అందుకే భారతీయులే స్వయంగా ముందుకొచ్చి తిలక్‌ని ‘లోకమాన్య’ బిరుదుతో సత్కరించారు. యువత సామర్థ్యాన్ని గుర్తించే ప్రతిభ తిలక్ కు ఉందన్నారు. అందుకే స్వతంత్ర వీరుడు సావర్కర్ శక్తిని గుర్తించాడు. సావర్కర్ విదేశాలకు వెళ్లి చదువుకోవాలని, దేశ స్వాతంత్ర్యం కోసం పాటుపడాలని భావించారని తిలక్ చెప్పారు. యువత సంక్షేమం కోసం తిలక్ ఎన్నో సంస్థలను స్థాపించారన్నారు.

వ్యవస్థ నిర్మాణం నుంచి సంస్థ నిర్మాణానికి, సంస్థ నిర్మాణం నుంచి వ్యక్తిగత నిర్మాణానికి, వ్యక్తిగత భవనం నుంచి దేశ నిర్మాణానికి – దేశ నిర్మాణానికి మార్గదర్శకం లాంటిదని ఆయన అన్నారు. నేడు భారతదేశం ఈ మార్గదర్శకాన్ని చురుగ్గా, విధిగా అనుసరిస్తోందని ఆయన అన్నారు.

ముందుగా పూణెలోని శ్రీమంత్ దగ్దుషేత్ హల్వాయి గణపతి ఆలయంలో మోదీ ప్రార్థనలు చేశారు.

ఇది కూడా చదవండి:

నుహ్ హింస: హర్యానాలో మత ఘర్షణలు.. ఇద్దరు హోంగార్డులు సహా ముగ్గురు మృతి..

కర్ణాటక: టీటీడీకి కర్ణాటక డెయిరీ ‘నందిని’ షాక్ తగిలింది

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-01T14:29:57+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *