కుల సర్వే చట్టబద్ధం కుల సర్వే చట్టబద్ధం

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-08-02T04:22:24+05:30 IST

బీహార్‌లోని నితీష్ కుమార్ ప్రభుత్వానికి పాట్నా హైకోర్టు మంగళవారం కీలక తీర్పునిచ్చింది. రాష్ట్ర ప్రభుత్వం చేపట్టిన కులాల సర్వే చెల్లుబాటవుతున్నట్లు ప్రకటించారు. “రాష్ట్ర ప్రభుత్వం

కుల సర్వే చట్టబద్ధం

రాష్ట్రానికి ఆ అధికారం ఉంది.. పాట్నా హైకోర్టు తీర్పు

పాట్నా, ఆగస్టు 1: బీహార్‌లోని నితీష్ కుమార్ ప్రభుత్వానికి పాట్నా హైకోర్టు మంగళవారం కీలక తీర్పు ఇచ్చింది. రాష్ట్ర ప్రభుత్వం చేపట్టిన కులాల సర్వే చెల్లుబాటవుతున్నట్లు ప్రకటించారు. “రాష్ట్ర ప్రభుత్వం తీసుకున్న ఈ చర్య సంపూర్ణంగా చట్టబద్ధమైనది. సమానమైన అభివృద్ధి యొక్క ధర్మబద్ధమైన లక్ష్యాన్ని సాధించడానికి తగిన అధికారంతో ప్రారంభించబడింది” అని పేర్కొంది. ఈ మేరకు ప్రధాన న్యాయమూర్తి జస్టిస్ కె. వినోద్ చంద్రన్ మరియు జస్టిస్ పార్థసారథి ధర్మాసనం 101 జారీ చేసింది. -పేజీ తీర్పు.. బీహార్‌లో కుల సర్వేను సవాల్ చేస్తూ ఐదు ప్రజా ప్రయోజన వ్యాజ్యాలు దాఖలయ్యాయి.కానీ హైకోర్టు తొలుత స్టే విధించింది.ఆర్డర్ ఇచ్చిన మూడు నెలలకే తీర్పు రావడం గమనార్హం.అని పిటిషనర్లు వాదించారు. ఒక సర్వే, ఇది కులాల వారీగా జనాభా లెక్కల సేకరణ అని, రాష్ట్రాలకు ఆ అధికారం లేదని.. వివరాలు ఇవ్వడం స్వచ్ఛందమని, ఎవరినీ బలవంతం చేయడం లేదని ప్రభుత్వం బదులిచ్చింది. పథకాల రూపకల్పన కోసమే ఈ వివరాలను సేకరిస్తున్నట్లు తెలిపింది. .. హైకోర్టు తీర్పును సుప్రీంకోర్టులో సవాల్ చేస్తామని పిటిషనర్ల తరఫున వాదించిన సీనియర్ న్యాయవాది దిను కుమార్ తెలిపారు.హైకోర్టు తీర్పుపై అధికార మహాకూటమిలోని ఆర్జేడీ సహా అన్ని పార్టీలు హర్షం వ్యక్తం చేశాయి. మరోవైపు ప్రతిపక్ష బీజేపీ నేత విజయ్ కుమార్ సిన్హా కూడా తీర్పును స్వాగతించారు. కులాల సర్వేకు బీజేపీ ఎప్పుడూ మద్దతిస్తోందని గుర్తు చేశారు. అయితే దీన్ని ఆసరాగా చేసుకుని కుల ఘర్షణలు రెచ్చగొడితే ఊరుకునేది లేదన్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-02T04:22:24+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *