6,523 ఎఫ్‌ఐఆర్‌లకు ఏడుగురి అరెస్టు? | సుప్రీంకోర్టు 6,523 FIR

విచారణలో మణిపూర్ పోలీసులు అలసత్వం వహించారు

ఒకటి రెండు కేసుల్లో మినహా ఎవరినీ అరెస్టు చేయలేదు

కొన్ని ప్రదర్శనల కోసం కొన్ని అరెస్టులు జరిగాయి

ఆ రాష్ట్రంలో లా అండ్ ఆర్డర్ పూర్తిగా విఫలమైంది

అక్కడ మే ప్రారంభం నుండి జూలై చివరి వరకు

అసలు చట్టమే లేదన్న భావన కలుగుతోంది

డీజీపీ 7వ తేదీన హాజరై మా ప్రశ్నలకు సమాధానం చెప్పాలి

మణిపూర్ హింసపై సుప్రీంకోర్టు

న్యూఢిల్లీ, ఆగస్టు 1: మణిపూర్‌లో ఇద్దరు మహిళలపై జరిగిన దారుణం కేసులో రాష్ట్ర ప్రభుత్వం, పోలీసుల తీరుపై వరుసగా రెండో రోజు కూడా సుప్రీంకోర్టు తీవ్ర ఆగ్రహం వ్యక్తం చేసింది. కేసు దర్యాప్తులో రాష్ట్ర పోలీసులు తీవ్ర నిర్లక్ష్యంగా వ్యవహరించారని, రాష్ట్రంలో శాంతిభద్రతలపై నియంత్రణ కోల్పోయారని ఆమె ఆగ్రహం వ్యక్తం చేశారు. మణిపూర్‌లో శాంతిభద్రతలు, రాజ్యాంగ యంత్రాంగం పూర్తిగా కుప్పకూలిందని ఘాటుగా వ్యాఖ్యానించిన ధర్మాసనం.. ఆ రాష్ట్ర డీజీపీ వచ్చే సోమవారం (ఆగస్టు 7) మధ్యాహ్నం 2 గంటలకు స్వయంగా హాజరై అడిగిన ప్రశ్నలకు సమాధానమివ్వాలని ఆదేశాలు జారీ చేసింది. వాటిని. మణిపూర్ హింసాకాండపై దాఖలైన పిటిషన్లపై సీజేఐ జస్టిస్ చంద్రచూడ్, జస్టిస్ జేబీ పార్దివాలా, జస్టిస్ మనోజ్ మిశ్రాలతో కూడిన త్రిసభ్య ధర్మాసనం వరుసగా రెండో రోజు విచారణ చేపట్టింది. మణిపూర్ ప్రభుత్వం తరపున సొలిసిటర్ జనరల్ తుషార్ మెహతా వాదనలు వినిపించారు. మే నెలలో రాష్ట్రంలో జరిగిన హింసాత్మక ఘటనలపై 6,523 ఎఫ్‌ఐఆర్‌లు దాఖలయ్యాయని తెలిపారు. దేశవ్యాప్తంగా సంచలనం సృష్టించిన ఇద్దరు మహిళల నగ్న ఊరేగింపు ఘటనకు సంబంధించి 11 ఎఫ్‌ఐఆర్‌లు ఉన్నాయని వివరించారు.

ఈ ఘటనపై రాష్ట్ర పోలీసులు జీరో ఎఫ్‌ఐఆర్ నమోదు చేసినట్లు వెల్లడించారు. వీడియోలో బాలుడు (బాలుడు) సహా ఏడుగురిని అరెస్టు చేశారు. మణిపూర్‌లో హింసాత్మక ఘటనలపై సోమవారం ఎస్‌జీ అడిగిన ప్రశ్నలకు సంబంధించి ఎస్‌జీ సమర్పించిన వివరాలను పరిశీలించిన సీజేఐ.. ‘‘ఒక విషయం స్పష్టంగా ఉంది.. ఎఫ్‌ఐఆర్‌ల నమోదులో చాలా జాప్యం జరిగింది. జూలై 7న ఎఫ్‌ఐఆర్ నమోదైంది. మే 4న జరిగిన ఓ ఘటనకు సంబంధించి.. ఒకట్రెండు కేసుల్లో ప్రదర్శన తప్ప అరెస్టులు జరిగినట్లు కనిపించడం లేదని.. క్షేత్రస్థాయిలో పరిస్థితి తీవ్రంగా ఉందని, కేంద్రం ఎప్పుడు చర్యలు తీసుకుందని ఎస్‌జీ కోర్టుకు తెలిపారు. ఈ విషయం తెలిసింది.అప్పుడు CJI మాట్లాడుతూ, “మే మొదటి వారం నుండి జూలై చివరి వరకు, అసలు చట్టమే లేదనే భావన ఉంది.” ఇంతలో, CJI SG ను కూడా పోలీసులు అడిగారు. పోలీసులే తమను సాయుధ బృందానికి అప్పగించారని బాధిత మహిళలు వాంగ్మూలంలో పేర్కొన్న నేపథ్యంలో వారిని ప్రశ్నించడం డీజీపీ విధి.. ఏం చేస్తున్నాడు?

హైకోర్టు మాజీ న్యాయమూర్తులతో కమిటీ.

మణిపూర్ కేసులన్నింటినీ సీబీఐకి అప్పగించడం అసాధ్యమని సీజేఐ జస్టిస్ చంద్రచూడ్ అభిప్రాయపడ్డారు. అదే సమయంలో రాష్ట్ర పోలీసులు కేసు దర్యాప్తు చేసే పరిస్థితి లేదు. అందుకోసం స్వతంత్ర ఏజెన్సీని ఏర్పాటు చేయాల్సిన అవసరం ఉంది. రాష్ట్రంలోని పరిస్థితిని అంచనా వేయడానికి, సహాయ, పునరావాస కార్యక్రమాలు, ఇళ్ల పునరుద్ధరణ, రికార్డు స్టేట్‌మెంట్‌లు, దర్యాప్తు ప్రక్రియ సక్రమంగా జరిగేలా చూడడానికి హైకోర్టు మాజీ న్యాయమూర్తులతో కమిటీని ఏర్పాటు చేసే అంశాన్ని పరిశీలిస్తున్నట్లు సీజేఐ సూచించారు. తదుపరి విచారణ వచ్చే సోమవారానికి వాయిదా పడింది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-02T04:21:40+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *