ప్రజాస్వామ్యం: ప్రజాస్వామ్యాన్ని పాతిపెట్టడం

కేంద్రం నిరంకుశత్వానికి ప్రతీక..

‘ఢిల్లీ బిల్లు’పై విపక్షాల జెండా

ఆర్డినెన్స్ స్థానంలో సెంట్రల్ బిల్లు వచ్చింది

బిల్లుకు బీజేడీ మద్దతు ప్రకటించింది

న్యూఢిల్లీ, ఆగస్టు 1: దేశ రాజధాని పరిపాలనపై ఢిల్లీ ప్రభుత్వం నియంత్రణ లేకుండా అధికారాలను కేంద్రం చేతుల్లోకి తీసుకోవాలని ఉద్దేశించిన బిల్లుపై ప్రతిపక్షాలు తీవ్ర ఆగ్రహం వ్యక్తం చేశాయి. దేశంలో ఫెడరలిజం, ప్రజాస్వామ్యాన్ని సమాధి చేసేందుకే మోదీ ప్రభుత్వం ఇలాంటి బిల్లులు తీసుకువస్తోందని ఆరోపించారు. గతంలో జారీ చేసిన ఆర్డినెన్స్ స్థానంలో కేంద్ర హోంశాఖ సహాయ మంత్రి నిత్యానందరాయ్ మంగళవారం లోక్‌సభలో ‘నేషనల్ క్యాపిటల్ టెరిటోరియల్ గవర్నమెంట్ (సవరణ) బిల్లు, 2023’ని ప్రవేశపెట్టారు. ప్రతిపక్ష ఎంపీలు బిల్లు ప్రతులను చించి నినాదాలు చేస్తూ వెల్‌లోక్‌కి చేరుకున్నారు. బిల్లుపై చర్చ సందర్భంగా కాంగ్రెస్ నేత అధిరంజన్ చౌదరి మాట్లాడుతూ దేశంలో సహకార సమాఖ్య వ్యవస్థను సమాధి చేసేందుకు కేంద్ర ప్రభుత్వం గొయ్యి తవ్విస్తోందని విమర్శించారు. రాష్ట్రాల ప్రాదేశిక అధికారాల్లో జోక్యం చేసుకునే కేంద్ర దౌర్జన్యానికి ఈ బిల్లు ప్రతీక అని అన్నారు. ఈ బిల్లు రాజ్యాంగం ప్రకారం అధికారాల పంపిణీకి విరుద్ధమని ఎంపీ అసదుద్దీన్ ఒవైసీ అన్నారు. సుప్రీంకోర్టు తీర్పును పట్టించుకోకుండా ఈ బిల్లును తీసుకొచ్చే హక్కు కేంద్రానికి లేదని తృణమూల్ ఎంపీ సౌగతరాయ్ అన్నారు. సభ్యుల వ్యతిరేకతపై ప్రతిస్పందిస్తూ, ప్రతిపక్ష ఎంపీల అభ్యంతరాలు రాజకీయ ప్రేరేపితమని కేంద్ర హోంమంత్రి అమిత్ షా ఖండించారు, ఢిల్లీకి సంబంధించి చట్టాలు చేసే సామర్థ్యాన్ని రాజ్యాంగం పార్లమెంటుకు ఇస్తుందని పేర్కొన్నారు. ఢిల్లీ బిల్లును పార్లమెంట్ చరిత్రలో ఎన్నడూ చూడని అప్రజాస్వామిక బిల్లుగా ఆప్ అభివర్ణించింది.

రాజ్యసభలోనూ గెలిచే అవకాశం

లోక్‌సభలో బీజేపీ నేతృత్వంలోని ఎన్డీయేకు మెజారిటీ ఉన్నప్పటికీ.. రాజ్యసభలో మెజారిటీ లేకపోవడంతో కేజ్రీవాల్ ఈ బిల్లును అడ్డుకునేందుకు ప్రయత్నిస్తున్నారు. మొత్తం రాజ్యసభ సభ్యుల సంఖ్య 243 కాగా కొన్ని ఖాళీలు ఉన్నాయి. కాబట్టి కనీస మెజారిటీ 120. ప్రతిపక్ష భారత కూటమికి 101 మంది ఎంపీలు ఉన్నారు. కపిల్ సిబల్ వంటి కొందరు స్వతంత్రులు కూడా బిల్లుకు వ్యతిరేకంగా ఓటు వేయవచ్చు. మరోవైపు రాజ్యసభలో ఎన్డీయేకు 100 మంది ఎంపీలు ఉన్నారు. ఢిల్లీ బిల్లుకు మద్దతు ఇస్తామని వైఎస్సార్‌సీపీ ఇప్పటికే ప్రకటించగా.. మంగళవారం బీజేడీ మద్దతు ప్రకటించింది. ఢిల్లీ బిల్లుకు మద్దతిస్తామని, విపక్షాల అవిశ్వాసానికి వ్యతిరేకంగా ఓటు వేస్తామని ఆ పార్టీ రాజ్యసభ నాయకుడు సస్మిత్‌పాత్ర తెలిపారు. రాజ్యసభలో బీజేడీకి 9, వైఎస్సార్‌సీపీకి 9 మంది సభ్యులు ఉన్నారు. వీరి మద్దతుతో ఢిల్లీ బిల్లు సజావుగా పాస్ అవుతుందని తెలుస్తోంది.

అంతా బర్త్ సర్టిఫికేట్!

విద్యాసంస్థల్లో అడ్మిషన్లు, వివాహం, ఓటరు నమోదు, ఆధార్ కార్డు, డ్రైవింగ్ లైసెన్స్, పాస్‌పోర్ట్‌ల జారీ తదితరాలకు అవసరమైన ఏకైక పత్రంగా జనన ధృవీకరణ పత్రాన్ని అనుమతించే బిల్లుకు లోక్‌సభ ఆమోదం తెలిపింది. ప్రభుత్వ ఉద్యోగ ఖాళీలకు కూడా ప్రామాణికం. మణిపూర్‌లో జరిగిన దారుణాలపై విపక్ష ఎంపీల ఆందోళనల మధ్య మంగళవారం లోక్‌సభలో జనన, మరణాల నమోదు (సవరణ) బిల్లు-2023 ఆమోదం పొందింది. దేశవ్యాప్తంగా, రాష్ట్రవ్యాప్తంగా జనన మరణాల వివరాల నిర్వహణ, వివిధ పథకాల అమలులో పారదర్శకత తీసుకురావడానికి కూడా ఈ బిల్లు దోహదపడుతుందని కేంద్ర హోంశాఖ సహాయ మంత్రి నిత్యానంద రాయ్ లోక్‌సభకు తెలిపారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *