మొదటి దశలో కాకినాడ యూనిట్‌లో 1,500 కోట్ల పెట్టుబడి

నిర్మాణ పనులు ప్రారంభం కాగా.. రెండేళ్లలో ప్లాంట్ అందుబాటులోకి రానుంది

దివీస్ లేబొరేటరీస్ MD మురళీ దివి

హైదరాబాద్ (ఆంధ్రజ్యోతి బిజినెస్): దివీస్ లేబొరేటరీస్ ఆంధ్రప్రదేశ్‌లోని కాకినాడ సమీపంలో నెలకొల్పుతున్న మూడో ఔషధ తయారీ యూనిట్ పనులను ప్రారంభించింది. ప్లాంట్‌కు అన్ని అనుమతులు లభించాయని, 500 ఎకరాల భూమి కంపెనీ ఆధీనంలో ఉందని దివీస్ లేబొరేటరీస్ మేనేజింగ్ డైరెక్టర్ మురళీ కె దేవి తెలిపారు. నిర్మాణ కార్యక్రమాలు ప్రారంభమయ్యాయి. తొలి దశలో రూ.1,200 కోట్ల నుంచి రూ.1,500 కోట్ల పెట్టుబడులు పెడతాం. భవిష్యత్ అవసరాలకు అనుగుణంగా ప్లాంట్‌ను విస్తరించనున్నట్లు కంపెనీ తన వార్షిక నివేదికలో వెల్లడించింది. యాక్టివ్ ఫార్మా పదార్థాలు (API), అధునాతన ఇంటర్మీడియట్‌లు మరియు సంక్లిష్ట రసాయన శాస్త్రానికి అవసరమైన ప్రారంభ పదార్థాలు ఈ యూనిట్‌లో తయారు చేయబడతాయి. దివిస్ ప్రపంచంలో మూడవ అతిపెద్ద API తయారీ కంపెనీ. 2024-25 తర్వాత కంపెనీ వృద్ధికి ఈ యూనిట్ దోహదం చేస్తుందని దివీస్ అంచనా వేస్తోంది. ఎపిఐ, ఇంటర్మీడియట్‌లు, స్టార్టింగ్ మెటీరియల్స్ మార్కెట్‌లో కంపెనీ స్థానాన్ని పటిష్టం చేసుకోవచ్చని మురళీ వెల్లడించారు.

6 పాయింట్ల వ్యూహంతో ముందుకు..

కీలకమైన జెనరిక్ APIల తయారీలో నాయకత్వాన్ని కొనసాగించడం, సామర్థ్య నిర్మాణంలో పెట్టుబడి పెట్టడం మరియు వెనుకబడిన ఏకీకరణను బలోపేతం చేయడం వంటి 6-పాయింట్ల వ్యూహంతో కంపెనీ తన భవిష్యత్తు వృద్ధిని పటిష్టం చేస్తుంది. రాబోయే మూడేళ్లలో ఆఫ్ పేటెంట్ ఔషధాలపై దృష్టి సారించి, కొత్త ఉత్పత్తులను విడుదల చేయాలని కంపెనీ లక్ష్యంగా పెట్టుకుంది. దీని ప్రకారం డ్రగ్ మాస్టర్ ఫైళ్లు నమోదవుతున్నాయి.

ఎగుమతుల ఆదాయంలో 88% వాటా ఉంది.

కంపెనీ అమ్మకాల ఆదాయంలో 88 శాతం ఎగుమతుల ద్వారానే వస్తోందని మురళి తెలిపారు. యూరప్, అమెరికా వంటి అధునాతన మార్కెట్లకు ఎగుమతులు మొత్తం ఆదాయంలో 70 శాతంగా ఉన్నాయని తెలిపారు. దివిస్ ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఉన్న ఔషధ కంపెనీలకు అత్యధిక నాణ్యత గల APIలు మరియు ఇంటర్మీడియట్‌లను తయారు చేస్తుంది మరియు సరఫరా చేస్తుంది. దివీస్ కార్డియోవాస్కులర్, యాంటీ క్యాన్సర్, సెంట్రల్ నాడీ వ్యవస్థ మొదలైన వాటి చికిత్సకు అవసరమైన మందుల తయారీలో ఉపయోగించే APIలను తయారు చేస్తుంది. ప్రస్తుతం కంపెనీకి హైదరాబాద్ మరియు విశాఖపట్నం సమీపంలో యూనిట్లు ఉన్నాయి.

కాకినాడ సమీపంలో ఏర్పాటు చేస్తున్న మూడో యూనిట్ ఒకటి రెండేళ్లలో అందుబాటులోకి వచ్చే అవకాశం ఉంది. కొత్త టెక్నాలజీలలో పెట్టుబడులు కొనసాగుతాయని, ఉత్పత్తి సామర్థ్యాలను పెంచడంతోపాటు జనరిక్ ఏపీఐల పోర్ట్‌ఫోలియోను పెంచుతామని మురళి తెలిపారు. గత ఆర్థిక సంవత్సరంలో దివీస్ రూ.7,974 కోట్ల ఆదాయంపై రూ.1,808 కోట్ల నికర లాభాన్ని ఆర్జించింది. కంపెనీ సుమారు 30 జనరిక్ ఔషధాల APIలను తయారు చేస్తుంది. APIలు, ఇంటర్మీడియట్‌లతో పాటు న్యూట్రాస్యూటికల్స్‌తో పాటు, దివీస్ లాబొరేటరీస్ కూడా తయారు చేస్తుంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-03T00:41:52+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *