18 ఏళ్లలోపు సహజీవనం చట్ట విరుద్ధమని అలహాబాద్ హైకోర్టు స్పష్టం చేసింది

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-08-03T03:10:40+05:30 IST

పద్దెనిమిదేళ్లలోపు వారు కలిసి జీవించడం సరికాదని.. ఇది అనైతికమే కాదు చట్టవ్యతిరేకమని అలహాబాద్ హైకోర్టు వ్యాఖ్యానించింది. సహజీవనం పెళ్లితో సమానం..

18 ఏళ్లలోపు సహజీవనం చట్ట విరుద్ధమని అలహాబాద్ హైకోర్టు స్పష్టం చేసింది

అలహాబాద్, ఆగస్టు 2: పద్దెనిమిదేళ్లలోపు వారు కలిసి జీవించడం సరికాదని.. ఇది అనైతికమే కాదు చట్టవ్యతిరేకమని అలహాబాద్ హైకోర్టు వ్యాఖ్యానించింది. సహజీవనాన్ని వివాహానికి సమానమైన సంబంధంగా పరిగణించేందుకు అనేక షరతులు ఉన్నాయని స్పష్టం చేసింది. ఒక వ్యక్తి వివాహ వయస్సు (21 సంవత్సరాలు) కాకపోతే, అతను కనీసం మేజర్ (18 సంవత్సరాలు) కలిసి జీవించాలని నిర్ణయించారు. యూపీకి చెందిన 19 ఏళ్ల యువతి దాఖలు చేసిన క్రిమినల్ రిట్ పిటిషన్ విచారణ సందర్భంగా అలహాబాద్ హైకోర్టు ఈ వ్యాఖ్యలు చేసింది. ఈ ఏడాది ఏప్రిల్‌ 27న బాలిక ఇంటి నుంచి వెళ్లిపోయి ప్రయాగ్‌రాజ్‌లో 17 ఏళ్ల బాలుడితో సహజీవనం చేస్తోంది. ఏప్రిల్ 30న ఆమె తల్లిదండ్రులు యువకుడిపై అపహరణ కేసు పెట్టారు. పోలీసులు బాలుడిపై ఇండియన్ పీనల్ కోడ్ సెక్షన్ 363, 366 కింద ఎఫ్ఐఆర్ నమోదు చేశారు. అనంతరం సహజీవనం చేస్తున్న ఇద్దరినీ బాలిక తల్లిదండ్రులు పట్టుకుని స్వగ్రామానికి తీసుకెళ్లారు. రెండు రోజుల తర్వాత యువతి కష్టంతో ఇంటి నుంచి బయటకు వచ్చి యువకుడి తండ్రికి విషయం చెప్పింది. తాను ఇష్టపూర్వకంగానే బాలుడితో ఉంటున్నానని.. అందుకే అతడిపై నమోదైన ఎఫ్‌ఐఆర్‌ను కొట్టివేయాలని, అతడిని అరెస్టు చేయకుండా ఆదేశాలు ఇవ్వాలని కోరుతూ కోర్టును ఆశ్రయించింది. ఆమె విజ్ఞప్తిని కోర్టు తోసిపుచ్చింది. మేజర్ అయిన అమ్మాయితో సహజీవనం చేస్తున్నాడని, అతని చర్యలు చట్టవిరుద్ధమని ఆ అబ్బాయి నేర పరిశోధన నుండి రక్షణ పొందలేమని స్పష్టం చేసింది. ఈ సందర్భంలో, బాలుడు ముస్లిం. ముస్లిం చట్టం ప్రకారం, అమ్మాయితో అతని సంబంధం ‘జినా (చట్టవిరుద్ధమైన సంబంధం)’ కిందకు వస్తుంది కాబట్టి అది అనుమతించబడదు. 18 ఏళ్లలోపు వారిని పిల్లలుగానే పరిగణించాలని పేర్కొన్నారు.

“సహజీవనాన్ని నిషేధించే చట్టం ఏదీ లేదు. కానీ ప్రస్తుత కేసులో రెండవ పిటిషనర్ అబ్బాయి. అబ్బాయిగా అతను అలాంటి సంబంధాన్ని కలిగి ఉండటానికి అంగీకరించకూడదు,” అని ఆమె చెప్పింది. ఇది అనుమతించినట్లయితే, అది అనుమతించినట్లే అవుతుంది. చట్టవిరుద్ధమైన కార్యకలాపాలు, ఇది సమాజానికి మంచిది కాదు.చట్టబద్ధంగా అనుమతించబడని అటువంటి చర్యలను అంగీకరించడానికి తాము సిద్ధంగా లేమని పేర్కొంటూ యువతి చేసిన పిటిషన్‌ను కొట్టివేసింది. అపహరణ కేసు (ఐపిసి సెక్షన్ 366 ప్రకారం) వరకు బాలుడు ఆందోళన చెందుతున్నాడు, వారిద్దరూ సహజీవనం చేస్తున్న విషయం వాస్తవమే అయినప్పటికీ, అతను ఆమెను మోసపూరిత మార్గాల్లో ఇంటి నుండి రప్పించాడా లేదా అనే దానిపై విచారణ జరపాలని ధర్మాసనం అభిప్రాయపడింది. ఈ కేసులో సెక్షన్ 161, 164 CrPC కింద నమోదు చేయబడింది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-03T03:10:40+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *