డిప్రెషన్: డిప్రెషన్ తగ్గాలంటే ఇలా చేయండి!

మనం రోజూ తినే ఆహారం మన మానసిక ఆరోగ్యంపైనా ప్రభావం చూపుతుందనడంలో సందేహం లేదు. సరైన పోషకాహారం తీసుకుంటే శరీరానికి జబ్బులు రాకుండా ఉండటమే కాకుండా డిప్రెషన్ వంటి సమస్యలు లేకుండా మానసికంగా దృఢంగా ఉంటాం. మన మానసిక ఆరోగ్యాన్ని ప్రభావితం చేసే కొన్ని ఆహారాలను చూద్దాం.

జంక్ ఫుడ్

జంక్ ఫుడ్‌లో రకరకాల రసాయనాలు ఉంటాయి. ఇవి శరీరంలోకి వెళితే అనేక రకాల అనారోగ్య సమస్యలు వస్తాయి. మానసిక ఆందోళన కూడా పెరుగుతుంది. అందుకే జంక్‌ ఫుడ్‌కు పూర్తిగా దూరంగా ఉండాలని పోషకాహార నిపుణులు సూచిస్తున్నారు.

పోషకాహారం తప్పనిసరి..

మనకు సమస్యలకు కారణమయ్యే జంక్ ఫుడ్‌ను వదిలించుకోవడంతో పాటు – పోషకమైన ఆహారం తీసుకోవడం కూడా చాలా ముఖ్యం. మన మెదడులో రసాయన సంకేతాలను పంపే న్యూరోట్రాన్స్మిటర్ల ఉత్పత్తిలో అమైనో ఆమ్లాలు కీలక పాత్ర పోషిస్తాయి. ఈ అమైనో ఆమ్లాల నుంచి ప్రొటీన్ తయారవుతుంది. అంటే మన మానసిక ఆరోగ్యం బాగుండాలంటే ప్రతిరోజూ సరిపడా ప్రొటీన్లు తీసుకోవాలి. మన మానసిక ఆరోగ్యంలో B6 మరియు B12 చాలా ముఖ్యమైన పాత్ర పోషిస్తాయి. న్యూరోట్రాన్స్మిటర్లు తగినంతగా ఉన్నప్పుడు సమర్థవంతంగా పని చేస్తాయి. అందుకే మెదడు కూడా సక్రమంగా పనిచేస్తుంది.

విటమిన్ డి

మన మెదడు ఆరోగ్యానికి విటమిన్-డి చాలా ముఖ్యం. విటమిన్-డి తక్కువగా ఉంటే డిప్రెషన్ వంటి మానసిక సమస్యలు పెరుగుతాయి. అందువల్ల విటమిన్-డి స్థాయిలను క్రమం తప్పకుండా తనిఖీ చేయాలి.

మెగ్నీషియం

మన శరీరంలో 300 రకాల జీవరసాయన ప్రతిచర్యలలో మెగ్నీషియం ముఖ్యమైన పాత్ర పోషిస్తుంది. మంచి మానసిక ఆరోగ్యానికి తగిన స్థాయిలో మెగ్నీషియం అవసరం.

ప్రోబయోటిక్స్

పెరుగులో ప్రోబయోటిక్స్ పుష్కలంగా ఉంటాయి. దీన్ని తినడం వల్ల మన పేగుల్లో మంచి బ్యాక్టీరియా ఉత్పత్తి అవుతుంది. ఈ బ్యాక్టీరియా మన ఆందోళనను తగ్గించడంలో కూడా బాగా ఉపయోగపడుతుంది.

ఒమేగా 3 కొవ్వులు

చేపలలో ఉండే ఒమేగా 3 కొవ్వులు మన మెదడు ఆరోగ్యంలో కీలక పాత్ర పోషిస్తాయి. మెదడులో ఎక్కడ మంట వచ్చినా.. తగ్గించడంలో ఇవి ప్రధాన పాత్ర పోషిస్తాయి.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *