లోక్ సభ ఢిల్లీ బిల్లు: ఢిల్లీ బిల్లుకు లోక్ సభ ఓకే

బిల్లును ప్రవేశపెట్టిన అమిత్ షా.. చట్ట సవరణ ఆవశ్యకతను వివరించారు

ఎంతటి వారైనా ఐక్యంగా ఉంటారు

మోడీ మళ్లీ ప్రధాని అని తేలిపోయింది

ఆప్ అవినీతికి మద్దతివ్వవద్దని అభ్యర్థించారు

బిల్లుకు మద్దతు ఇవ్వాలని ప్రతిపక్షాలకు విజ్ఞప్తి

సుప్రీం మార్గదర్శకాలతో బిల్లు పెట్టాం

నెహ్రూ, అంబేద్కర్ కూడా

ఢిల్లీని రాష్ట్రంగా అంగీకరించడం లేదు: షా

బిల్లుపై నాలుగు గంటలపాటు చర్చ

తీవ్రంగా వ్యతిరేకించిన విపక్షాలు.. వాకౌట్ చేశాయి

ఓటింగ్ నిర్వహించిన స్పీకర్.. వెంటనే ఓకే చేశారు

ఆప్ ఎంపీ రింకూ గురించిన సెషన్ అంతా ఇంతా కాదు

బిల్లుపై ఢిల్లీ సీఎం కేజ్రీవాల్‌ విమర్శలు

న్యూఢిల్లీ, ఆగస్టు 3 (ఆంధ్రజ్యోతి): ఢిల్లీ సర్వీసెస్ బిల్లుకు లోక్ సభ ఆమోదం తెలిపింది. జాతీయ రాజధాని ప్రాంత ప్రభుత్వ (ఢిల్లీ బిల్లు) (సవరణ) బిల్లు-2023ని కేంద్ర హోంమంత్రి అమిత్ షా గురువారం సభలో ప్రవేశపెట్టారు. లోక్‌సభ స్పీకర్ ఓం బిర్లా (లోక్‌సభ స్పీకర్ ఓం బిర్లా) వాకౌట్‌ల మధ్య వాయిస్ ఓటింగ్ ద్వారా బిల్లును ఆమోదించినట్లు ప్రకటించారు. అంతకుముందు బిల్లుపై నాలుగు గంటల పాటు చర్చ జరిగింది. విపక్ష సభ్యులు అడిగిన ప్రశ్నలకు అమిత్ షా సవివరంగా సమాధానమిచ్చారు. ఈ సందర్భంగా అమిత్ షా మాట్లాడుతూ.. ఢిల్లీ ప్రజల సంక్షేమం కోసం ఈ బిల్లు తీసుకొచ్చామన్నారు. ఢిల్లీ ఒక రాష్ట్రం కాదు. కేంద్రపాలిత ప్రాంతం. ఢిల్లీ సర్వీసులు ఎప్పటికీ కేంద్రంతో ముడిపడి ఉంటాయి. దేశ రాజధాని ఢిల్లీకి సంబంధించిన ఏ అంశంపైనైనా చట్టాలు చేసే హక్కు కేంద్రానికి ఉందని సుప్రీంకోర్టు ఉత్తర్వులు పేర్కొంది. రాజధానిలో బ్యూరోక్రాట్లను ఎవరు నియంత్రిస్తారనే దానిపై సుప్రీంకోర్టు జారీ చేసిన మార్గదర్శకాల ప్రకారం బిల్లును తీసుకువచ్చాము. “ఢిల్లీ కోసం చట్టాలు చేయడానికి కేంద్రాన్ని అనుమతించే నిబంధనలు / అధికారాలు కూడా రాజ్యాంగంలో ఉన్నాయి” అని ఆయన గుర్తు చేశారు.

ఆమ్ ఆద్మీ పార్టీ (ఆప్) ప్రభుత్వం తన అవినీతిని కప్పిపుచ్చుకునేందుకే ఈ బిల్లును వ్యతిరేకిస్తోందని అమిత్ షా విమర్శించారు. ఈ విషయాన్ని ప్రతిపక్ష పార్టీల కూటమికి తెలియజేస్తూ–భారత్. ఇంత పొత్తు ఉన్నా, ఎంత మంది ఏకమైనా వచ్చే ఎన్నికల్లో ప్రధాని మోదీ పూర్తి మెజారిటీతో గెలుస్తారన్నారు. ఆయన మూడోసారి ప్రధాని కానున్నారు. 2015లో ఆప్ అధికారంలోకి వచ్చే వరకు ఢిల్లీ ప్రభుత్వంతో కేంద్రానికి ఎలాంటి వివాదాలు లేవు. కేంద్రంతో ఢీకొట్టడమే ఆప్ ప్రభుత్వం లక్ష్యం. ప్రజాసేవ ఆ పార్టీ లక్ష్యం కాదు. ఈ బిల్లులో బదిలీల సమస్య లేదు. అసలు సమస్య ఏంటంటే.. వారి (ఏపీ నేతల) బంగ్లాల నిర్మాణం వంటి వాటిల్లో జరుగుతున్న అవినీతిని దాచిపెట్టేందుకు విజిలెన్స్‌ని కంట్రోల్ చేస్తున్నారు. ప్రస్తుతం ఢిల్లీలో ఆప్ అధికారంలో ఉంది. అదేవిధంగా, ఇది ప్రతిపక్షాల భారత కూటమిలో భాగం.

కానీ, ఇప్పుడు ఈ బిల్లు ఆమోదం పొందిన తర్వాత, ఆప్ మిమ్మల్ని (భారత కూటమి) విడిచిపెడుతుంది” అని షా వ్యాఖ్యానించారు. ప్రజా సంక్షేమానికి ఉపయోగపడే బిల్లుకు ప్రతిపక్ష పార్టీలు మద్దతివ్వాలని కోరారు. తమ కూటమి గురించి ఆలోచించవద్దని, ఢిల్లీ గురించి ఆలోచించాలని విపక్షాలకు విజ్ఞప్తి చేశారు. తన ప్రసంగంలో కాంగ్రెస్ పార్టీని ఆకట్టుకునే ప్రయత్నం చేశారు. భారతదేశ తొలి ప్రధాని జవహర్‌లాల్ నెహ్రూ, రాజ్యాంగ నిర్మాత అంబేద్కర్, తొలి రాష్ట్రపతి బాబూ రాజేంద్రప్రసాద్, తొలి హోంమంత్రి సర్దార్ వల్లభాయ్ పటేల్, తొలి గవర్నర్ జనరల్ రాజగోపాలాచారి ఢిల్లీకి రాష్ట్ర హోదా ఇవ్వడాన్ని వ్యతిరేకించారు. అదే సమయంలో భారత కూటమికి పరోక్ష హెచ్చరికలు కూడా చేశారు. భారత కూటమి ద్వంద్వ ప్రమాణాలను అనుసరిస్తోందని విమర్శించారు. మణిపూర్ పై చర్చకు సిద్ధమని, సమాధానాలు చెబుతామని చెప్పినా విపక్షాలు వినలేదు. దాదాపు నాలుగు గంటలపాటు జరిగిన చర్చల అనంతరం విపక్ష సభ్యులు వాకౌట్ చేశారు. ఆ గందరగోళం మధ్యే లోక్‌సభ స్పీకర్ ఒంబిర్లా మూజువాణి ఓటుతో బిల్లును ఆమోదించినట్లు ప్రకటించారు.

సుశీల్‌కుమార్‌పై సస్పెన్షన్‌ వేటు

లోక్‌సభ స్పీకర్ ఓం బిర్లా ఆప్ ఎంపీ సుశీల్‌కుమార్ రింకూను సస్పెండ్ చేశారు. బిల్లుపై చర్చ సందర్భంగా స్పీకర్ వైపు పత్రాలు విసిరినందుకు ఆయనపై చర్యలు తీసుకున్నారు. పార్లమెంటరీ వ్యవహారాల మంత్రి ప్రహ్లాద్ జోషి అతని సస్పెన్షన్ తీర్మానాన్ని ప్రవేశపెట్టారు, దానిని సభ ఆమోదించింది. దాంతో సుశీల్ కుమార్ ను పార్లమెంట్ సమావేశాలు ముగిసే వరకు సస్పెండ్ చేస్తున్నట్లు స్పీకర్ ప్రకటించారు.

అధీర్ రంజన్ చౌదరి విసిరాడు

ఢిల్లీ బిల్లును కాంగ్రెస్ సభ్యుడు అధిర్ రంజన్ దాస్ చౌదరి తీవ్రంగా వ్యతిరేకించారు. అదే సమయంలో నెహ్రూ మాటలను అమిత్ షా ప్రస్తావించారు. బిల్లుపై చర్చ సందర్భంగా అమిత్ షా కాంగ్రెస్, నెహ్రూలను పదే పదే పొగిడడం మంచిదేనన్నారు. అమిత్ షా సమ్మతిస్తూనే.. నెహ్రూను పొగిడలేదని, ఆయన చెప్పిన విషయాన్ని మాత్రమే ప్రస్తావించారని గుర్తు చేశారు. ఇంతలో, ఈ బిల్లును ఏ కూటమిలో భాగం కాని మజ్లిస్, BRS మరియు BSP సహా భారతదేశ కూటమిలోని 26 పార్టీలు వ్యతిరేకించాయి.

కేజ్రీవాల్‌పై విమర్శలు గుప్పించారు

ఈ బిల్లుపై ఢిల్లీ సీఎం, ఆప్ అధినేత అరవింద్ కేజ్రీవాల్ ట్విట్టర్‌లో విమర్శలు చేశారు. “ఢిల్లీ ప్రజలను బానిసలుగా మార్చేందుకే కేంద్రం ఈ బిల్లును తీసుకొచ్చింది.. సమర్థించుకోవడానికి వారి వద్ద ఒక్క విలువైన అంశం కూడా లేదు.. తాము తప్పు చేస్తున్నామని వారికి తెలుసు.. దీన్ని ‘భారత్‌’ కూటమి కచ్చితంగా అడ్డుకుంటుంది అని కేజ్రీవాల్‌ పేర్కొన్నారు. 2014లో సార్వత్రిక ఎన్నికల్లో ఢిల్లీని రాష్ట్రంగా గుర్తిస్తామని నరేంద్ర మోదీ హామీ ఇచ్చారు.

బీఆర్ఎస్ ఎంపీ రంజిత్ రెడ్డిపై విమర్శలు

ఢిల్లీ సర్వీసెస్ బిల్లు ఫెడరలిజం స్ఫూర్తిపై తీవ్ర ప్రతికూల ప్రభావం చూపుతుందని, ప్రజాస్వామ్య విలువలు పతనమవుతాయని బీఆర్‌ఎస్ ఎంపీ రంజిత్ రెడ్డి అన్నారు. ఈ బిల్లును తీవ్రంగా వ్యతిరేకిస్తున్నట్లు చెప్పారు. బిల్లుపై చర్చలో ఆయన మాట్లాడుతూ.. ‘‘ఢిల్లీ బ్యూరోక్రాట్లు ఎవరికి నివేదిస్తారు? వారి బాధ్యతలు ఏమిటి? ఎవరికి జవాబుదారీతనం? ఈ ప్రశ్నలకు సమాధానాలు ఏమిటి? ప్రజలచే ఎన్నుకోబడిన ప్రభుత్వం పరిస్థితి ఏమిటి? ” అతను అడిగాడు.

బిల్లు ఏమిటి?

దేశ రాజధాని ఢిల్లీలోని అడ్మినిస్ట్రేటివ్ సర్వీసెస్ నియంత్రణను లెఫ్టినెంట్ గవర్నర్‌కు అప్పగిస్తూ కేంద్ర ప్రభుత్వం మే 19న ఆర్డినెన్స్ తీసుకొచ్చిన సంగతి తెలిసిందే. ఢిల్లీలోని గ్రూప్-ఎ అధికారులపై బదిలీలు, నియామకాలు, క్రమశిక్షణా చర్యలకు సంబంధించి నేషనల్ క్యాపిటల్ సివిల్ సర్వీస్ అథారిటీని ఏర్పాటు చేయాలని కేంద్రం నిర్ణయించింది. ఆప్ మొదటి నుంచి వ్యతిరేకిస్తోంది. అంతకు ముందు కూడా సుప్రీంకోర్టును ఆశ్రయించింది. ఢిల్లీలో ప్రభుత్వ ఉద్యోగుల నియామకాలు, బదిలీలపై రాష్ట్ర ప్రభుత్వ నియంత్రణ ఉంటుందని మే 11న సుప్రీంకోర్టు తీర్పునిచ్చింది. దీంతో కేంద్రం ఆర్డినెన్స్ తీసుకొచ్చింది. ఇప్పుడు పార్ల‌మెంట్ స‌మావేశాల నేప‌థ్యంలో ఆర్డినెన్స్‌ను బిల్లు రూపంలో స‌భ‌లో ఉంచారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-04T02:47:18+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *