ఇమ్రాన్ ఖాన్: ఇమ్రాన్ ఖాన్ అరెస్ట్

కోర్టు అతనికి మూడేళ్ల జైలు శిక్ష విధించింది

ఇస్లామాబాద్/లాహోర్, ఆగస్టు 5: పాకిస్థాన్ మాజీ ప్రధాని, పాకిస్థాన్ తెహ్రీక్-ఏ-ఇన్సాఫ్ (పీటీఐ) పార్టీ అధినేత ఇమ్రాన్ ఖాన్ అరెస్ట్ అయ్యారు. శనివారం ఉదయం తోషాఖానా అవినీతి కేసులో ఇస్లామాబాద్ జిల్లా/సెషన్స్ కోర్టు ఇమ్రాన్‌ను దోషిగా ప్రకటించిన వెంటనే, పోలీసులు లాహోర్‌కు చేరుకుని అతన్ని అరెస్టు చేశారు. పాక్ ప్రధానిగా విదేశాలకు వెళ్లినప్పుడు వచ్చిన బహుమతులను తోషాఖానాలో జమ చేయకుండా అక్రమంగా విక్రయించి అవినీతికి పాల్పడ్డారనే ఆరోపణలను సెషన్స్ కోర్టు న్యాయమూర్తి హుమయూన్ దిలావర్ ధృవీకరించారు. గత ఏడాది ఆగస్టులో, పాకిస్థాన్ జాతీయ అసెంబ్లీ స్పీకర్ రజా పర్వేజ్ అష్రఫ్ తోషాఖానా కేసును ధృవీకరించాలని పాకిస్థాన్ ఎన్నికల కమిషన్ (ECP)కి విజ్ఞప్తి చేశారు. ECP అదే సంవత్సరం సెప్టెంబర్ 19 న తన తీర్పును రిజర్వ్ చేయగా, అక్టోబర్ 21 న ఇమ్రాన్ ఖాన్ తప్పుడు సాక్ష్యాలను సమర్పించినట్లు నిర్ధారించింది. నవంబర్ 21 న, ఇస్లామాబాద్ సెషన్స్ కోర్టు ECP యొక్క ఫిర్యాదు ఆధారంగా విచారణను చేపట్టింది. అప్పటి నుంచి ఈ కేసు హైకోర్టు-సెషన్స్ కోర్టులకు రిఫర్ చేయబడింది. ఈ కేసును హైకోర్టు ఈ నెల 2న సెషన్స్ కోర్టుకు రిఫర్ చేసింది. ఇప్పటికే వాదనలు పూర్తయిన నేపథ్యంలో.. శనివారం ఉదయం 8.30 గంటలకు సెషన్స్ కోర్టు న్యాయమూర్తి ఇమ్రాన్‌ను దోషిగా నిర్ధారించారు. ఎన్నికల చట్టంలోని సెక్షన్ 174 ప్రకారం అతనికి మూడేళ్ల జైలు శిక్ష, లక్ష పాకిస్థానీ రూపాయల జరిమానా విధించారు. జరిమానా చెల్లించకుంటే.. ఆర్నెల్లు అదనంగా శిక్షను కొనసాగించాలని ఆదేశించింది. అంతేకాదు, ఇమ్రాన్‌పై ఐదేళ్లపాటు రాజకీయాల్లో పాల్గొనకుండా నిషేధం విధించారు. అంటే… వచ్చే లోక్ సభ ఎన్నికల్లో పోటీ చేసే అర్హతను ఇమ్రాన్ కోల్పోయారు. కోర్టు తీర్పు వెలువడిన వెంటనే ఇస్లామాబాద్ పోలీసులు లాహోర్‌కు చేరుకుని ఇమ్రాన్‌ను అతని నివాసంలోనే అరెస్టు చేశారు. లాహోర్‌లోని దాదాపు 200 మంది పోలీసులను ఇప్పటికే అక్కడ మోహరించారు. పోలీసులు ఇమ్రాన్‌ను హెలికాప్టర్‌లో ఇస్లామాబాద్‌కు తీసుకెళ్లారు.

ఎన్నికల సమయంలో అరెస్టు..

ఇమ్రాన్ అరెస్టు మరియు దోషిగా తేలడంతో ఈ ఏడాది ఎన్నికల్లో పోటీ చేసేందుకు అనర్హుడయ్యాడు. ఈ నెల 9వ తేదీన జాతీయ అసెంబ్లీని రద్దు చేస్తున్నట్లు ప్రధాని షెహబాజ్ షరీఫ్ ప్రకటించారు. అదే జరిగితే.. నిబంధనల ప్రకారం 90 రోజుల్లోగా ఎన్నికలు నిర్వహించాలి. ఈ సమయంలో ఇమ్రాన్‌పై అనర్హత వేటు వేయడం ఆయన పార్టీ పీటీఐకి పెద్ద దెబ్బ అని విశ్లేషకులు అంటున్నారు. అయితే, ఇమ్రాన్ ఇప్పటికే ట్విటర్‌లో ఓ పోస్ట్‌ చేశారు. “ఇదంతా లండన్ ప్లాన్. నా అరెస్ట్ ఆ ప్లాన్‌లో మరో అడుగు. పిటిఐ కార్యకర్తలు శాంతియుతంగా మరియు దృఢంగా ఉండాలి. వచ్చే ఎన్నికల్లో పాకిస్తాన్ ప్రజలు సరైన నిర్ణయం తీసుకోవాలి” అని పేర్కొంది. శుక్రవారం సాయంత్రం దేశప్రజలను ఉద్దేశించి ప్రసంగిస్తూ యూట్యూబ్‌లో ప్రసంగించారు. తమ పార్టీకి ఓటు బ్యాంకు పెరుగుతోందని, వచ్చే ఎన్నికల్లో క్లీన్‌స్వీప్‌ చేస్తుందని, అందుకే పీటీఐని దెబ్బతీయాలని ప్రభుత్వం పన్నాగాలు పన్నుతుందని అన్నారు.

ఇమ్రాన్ ఏం చేశాడు?

ఇమ్రాన్ ప్రధానిగా ఉన్న సమయంలో దాదాపు 58 ఖరీదైన బహుమతులు అందుకున్నారు. వాటిలో 5 అత్యంత విలువైన వాచీలు ఉన్నాయి. వాటి ధర దాదాపు 38 లక్షల పాకిస్థాన్ రూపాయలు. నిబంధనల ప్రకారం అటువంటి వస్తువులను తోషఖానాలో ఉంచాలి. మీరు దీన్ని మీ స్వంతంగా ఉపయోగించాలనుకుంటే, మీరు వాటి అసలు ధరలో సగం చెల్లించాలి. అంటే.. రూ. 19 లక్షలు చెల్లించాల్సి ఉండగా.. ఇమ్రాన్ కేవలం రూ. అక్టోబర్ 2018లో 2.5 లక్షలు. ఇలా ఇమ్రాన్ టేబుల్ వాచీలు, ఇయర్ రింగ్స్ మరియు ఇతర ఆభరణాలను తన సొంతం కోసం ఉపయోగించాడు. అదే ఏడాది సెప్టెంబర్‌లో రూ.8.5 కోట్ల విలువైన పలు బ్రాండ్‌ల ఖరీదైన వాచీలను రూ.2 కోట్లకు కొనుగోలు చేశాడు. అయితే 2002 నుంచి 2022 వరకు దేశాధ్యక్షులు, ప్రధానమంత్రులు, ఫెడరల్ కేబినెట్‌లో పనిచేసిన వారికి ఈ బహుమతుల వివరాలను పాకిస్థాన్ ప్రభుత్వం వెల్లడించింది. ఈ జాబితాలో అధ్యక్షుడు ఆరిఫ్ అల్వీ, ప్రధాన మంత్రి షెహబాజ్ షరీఫ్, పలువురు మాజీ ప్రధానులు మరియు మాజీ అధ్యక్షులు ఉన్నారు. మరి ఇమ్రాన్‌కు శిక్ష పడిన నేపథ్యంలో వారిపై చర్యలు తీసుకుంటారా అనేది చూడాలి.

ఇమ్రాన్ కిడ్నాప్: ఇమ్రాన్‌ను అక్రమంగా అరెస్టు చేశారని, పోలీసులు తుపాకీతో బెదిరించి అపహరించారని పీటీఐ ఆరోపించింది. ఈ మేరకు లాహోర్ హైకోర్టులో పిటిషన్ దాఖలైంది. ఆయనను వెంటనే హైకోర్టు ముందు హాజరుపరిచేలా పోలీసులు, ప్రభుత్వాన్ని ఆదేశించాలని డిమాండ్‌ చేశారు. కోర్టు ఆదేశాలను చూపకుండా అరెస్టు చేయడం చట్ట విరుద్ధమని, నిర్బంధించడం చట్ట విరుద్ధమని పిటిషన్‌లో పేర్కొన్నారు. తోషఖానా కేసులో తీర్పును హైకోర్టులో సవాల్ చేయనున్నట్టు పీటీఐ నేత ఉమైర్ నియాజీ తెలిపారు. గతేడాది ఏప్రిల్‌లో అవిశ్వాస తీర్మానం కారణంగా ఇమ్రాన్ ప్రధాని పదవిని కోల్పోయిన సంగతి తెలిసిందే. ఆ తర్వాత అతడిని కేసులు చుట్టుముట్టాయి. అతనిపై 150కి పైగా కేసులు నమోదయ్యాయి.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *