జ్ఞానవాపిలో త్రిశూల్; జ్ఞానవాపిలో త్రిశూలం

జ్ఞానవాపి ఆవరణలో త్రిశూలం, స్వస్తిక్ మరియు గంటతో సహా అనేక బొమ్మలు ఉన్నాయి

గోడలు, స్తంభాలు, గోపురాలపై అందుబాటులో ఉంటుంది

వ్యర్థాలలో విగ్రహ శకలాలను గుర్తించడం

ASI ఫోటోలు మరియు వీడియోలను సేకరించింది

‘ఇంటర్‌జామియా కమిటీ’ సహకారం

మసీదులో కొనసాగుతున్న ASI సర్వే

వారణాసి, ఆగస్టు 5: జ్ఞానవాపి మసీదులో శుక్రవారం సాంకేతిక సర్వే పునఃప్రారంభం కాగా రెండో రోజు శనివారం కూడా కొనసాగింది. ఏఎస్‌ఐ (ఆర్కియోలాజికల్ సర్వే ఆఫ్ ఇండియా) బృందాల సర్వే సాయంత్రం ఐదు గంటల వరకు కొనసాగింది. ఆవరణలోని వ్యర్థాల నుంచి కొన్ని విగ్రహాల శకలాలను సర్వే బృందం సేకరించింది. ఇన్నాళ్లూ సహకరించేందుకు నిరాకరించిన అంజుమన్ ఇంతేజామియా మసీదు కమిటీ శనివారం సర్వేకు పూర్తిగా సహకరించింది. అంతకుముందు ఇవ్వడానికి నిరాకరించిన చాలా కీలను కూడా ఇచ్చాడు. సుప్రీంకోర్టు ఆదేశాల మేరకు సర్వేకు సహకరిస్తున్నట్లు ప్రకటించింది. ఇంకా శుక్రవారం నిర్వహించిన సర్వేలో భాగంగా జ్ఞానవాపి ఆవరణలోని స్తంభాలు, గోడలు, గోపురాలపై ఉన్న గుర్తులను క్షుణ్ణంగా పరిశీలించారు. గోడలు, స్తంభాలపై చెక్కిన స్వస్తిక చిహ్నం, గంట, పూల ఆకారం, త్రిశూల బొమ్మలను ఫొటోలు, వీడియోలు తీశారు. కాగా, జ్ఞానవాపి మసీదులో సర్వేను ఆమోదిస్తూ అలహాబాద్ హైకోర్టు ఇచ్చిన తీర్పుపై స్టే విధించాలంటూ ఇంతేజామియా మసీదు కమిటీ వేసిన అప్పీల్‌ను శుక్రవారం సుప్రీంకోర్టు తిరస్కరించిన సంగతి తెలిసిందే. అయితే, GPR (గ్రౌండ్ పెనెట్రేటింగ్ రాడార్) టెక్నాలజీని ఉపయోగించి మసీదు యొక్క భూగర్భ నిర్మాణాలు ఏమైనా ఉన్నాయా? అనే అంశంపై సర్వే బృందం అధ్యయనం చేస్తుందని మాజీ ఎస్‌ఐ తెలిపారు.

బాబ్రీ ఘటన పునరావృతం కావద్దు: అసదుద్దీన్

జ్ఞానవాపి మసీదుపై ఏఎస్ఐ సర్వే నివేదికను విడుదల చేసిన అనంతరం ఎంఐఎం అధ్యక్షుడు, హైదరాబాద్ ఎంపీ అసదుద్దీన్ ఒవైసీ మాట్లాడుతూ.. 1992 డిసెంబర్ 6న బాబ్రీ మసీదుపై జరిగిన దాడి పునరావృతం కాకూడదని కోరుకుంటున్నట్లు తెలిపారు. హైదరాబాద్‌లో విలేకరులతో మాట్లాడుతూ.. ఏఎస్‌ఐ నివేదిక తర్వాత జ్ఞాన వాపీ మసీదులో ప్రార్థనలు ఆగిపోతాయా? ఇది మసీదు స్వభావమా? లేదా? అని అనుమానాలు వ్యక్తం చేశాడు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *