కలుపు నివారణ: పత్తి పంటలో కలుపు నివారణ చర్యలు

ప్రకృతి అనుకూలిస్తే రైతుకు ఎకరాకు 10 నుంచి 15 క్వింటాళ్ల దిగుబడి రావడం, మద్దతు ధర ఆశాజనకంగా ఉండడంతో పత్తి సాగు రైతులకు అన్ని విధాలా అనుకూలంగా ఉండడంతో ఈ ఏడాది 52 లక్షల్లో పత్తి సాగు చేశారు. ఎకరాలు.

కలుపు నివారణ: పత్తి పంటలో కలుపు నివారణ చర్యలు

పత్తిలో కలుపు నియంత్రణ

కలుపు నివారణ: తెలుగు రాష్ట్రాల్లో పండించే ప్రధాన వాణిజ్య పంటల్లో పత్తి ఒకటి. వర్షాధార పంటలలో ఇది తిరుగులేని స్థానాన్ని ఆక్రమించింది. ప్రస్తుతం పత్తి 15-30 రోజుల దశలో ఉంది. కానీ పత్తి ఎదుగుదలకు కలుపు అడ్డంకిగా మారుతుంది. తొలి దశలోనే కలుపు మొక్కలను సకాలంలో అరికడితే నాణ్యమైన దిగుబడులు వచ్చే అవకాశం ఉంటుందని ఖమ్మం జిల్లా వైరా కృషి విజ్ఞాన కేంద్రం శాస్త్రవేత్త రంజిత చెబుతున్నారు.

ఇంకా చదవండి: రాహుల్ గాంధీ: 3 నెలలుగా ఏ ఇంటికి తాళం వేశారో.. అదే ఇంటికి రాహుల్ గాంధీ తిరిగి ఎంపీగా వచ్చారు

తెలంగాణ రాష్ట్రంలో పత్తి పంట సాధారణ విస్తీర్ణం 44 లక్షలు. వర్షాధార పంటల్లో పత్తి అత్యంత లాభదాయకమైన పంట కావడంతో రైతులు ఈ పంటపై మక్కువ చూపుతున్నారు. దీంతో తెలంగాణలో మొత్తం సాగు విస్తీర్ణంలో పత్తి పంట 40 శాతం ఆక్రమించింది. ఈ పంట సాగు విస్తీర్ణం గత 3 సంవత్సరాలుగా సాధారణ సాగు విస్తీర్ణం కంటే ఎక్కువగా ఉంది.

ఇంకా చదవండి: పత్తి పంట: పత్తి పంటకు చీడపీడలు వచ్చే తూతుర బెండ, వయ్యారిభామ! వీటిని నివారించడం ఎలా?

ప్రకృతి అనుకూలిస్తే రైతుకు ఎకరాకు 10 నుంచి 15 క్వింటాళ్ల దిగుబడి రావడం, మద్దతు ధర ఆశాజనకంగా ఉండడంతో పత్తి సాగు రైతులకు అన్ని విధాలా అనుకూలంగా ఉండడంతో ఈ ఏడాది 52 లక్షల్లో పత్తి సాగు చేశారు. ఎకరాలు. కానీ ప్రస్తుతం పత్తి పంట వివిధ ప్రాంతాల్లో 15 – 35 రోజుల దశలో ఉంది. ఈ దశలోనే ప్రధాన పంట ఎదుగుదలకు కలుపు అడ్డంకిగా మారుతుంది.

ఇంకా చదవండి: పత్తి సాగు: పత్తి సాగుకు సిద్ధమవుతున్న రైతులు.. సాగులో మేలైన నిర్వహణ

అయితే, మార్కెట్లో అనేక రకాల హెర్బిసైడ్లు అందుబాటులో ఉన్నాయి. అయితే ఏ మందు, ఎంత మోతాదు, ఏ సమయంలో ఎలా వాడాలి అనే వివరాలన్నీ తెలుసుకున్న తర్వాతే వాడాలి. సిఫారసు చేయని మరియు పూర్తి వివరాలు తెలియని హెర్బిసైడ్‌లను ఎట్టి పరిస్థితుల్లోనూ ఉపయోగించకూడదు. ఇలా వాడితే కలుపు తీయడం సక్రమంగా జరగక కొన్ని సందర్భాల్లో పంటలు కూడా దెబ్బతినే ప్రమాదం ఉంది. మొదటి దశలో పత్తిలో ఆశించిన కలుపు నివారణ చర్యలను రైతులకు తెలియజేస్తున్నారు ఖమ్మం జిల్లా వైరా కృషి విజ్ఞాన కేంద్రం శాస్త్రవేత్త రంజిత.

ఇంకా చదవండి: ఖరీఫ్ మిర్చి సాగు: ఖరీఫ్ మిర్చి సాగుకు సిద్ధమవుతున్న రైతులు.. అధిక దిగుబడులకు మేలైన నిర్వహణ

ఖరీఫ్ పత్తిలో కలుపు మొక్కలు ప్రధాన సమస్య. వరుసల మధ్య చాలా దూరం కలుపు పెరుగుదలను పెంచుతుంది. కానీ శాస్త్రవేత్తల సూచనల ప్రకారం కలుపు మొక్కలను సకాలంలో నిర్వహిస్తే నాణ్యమైన దిగుబడి సాధించవచ్చు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *