జయహో ‘నాయక్’

24 ఏళ్లలో ఎల్‌ అండ్‌ టీ ఆదాయం 20 రెట్లు వృద్ధి చెందింది

షేర్ ధర 15,000 శాతం పెరిగింది

ముంబై: ఎల్ అండ్ టీ గ్రూప్ టర్నోవర్ గత 24 ఏళ్లలో 20 రెట్లు పెరిగి రూ.1.83 లక్షల కోట్లకు చేరుకుంది. ఇదే కాలంలో లాభం 45 రెట్లు పెరగగా, షేర్ ధర 15,000 శాతం పెరిగింది. ఇదే కాలంలో కంపెనీ మార్కెట్ విలువ కూడా రూ.4,000 కోట్ల నుంచి రూ.3.72 లక్షల కోట్లకు పెరిగింది. అంటే ఇది సంవత్సరానికి 20 శాతం CAGR నమోదు చేసింది. బుధవారం జరిగిన ఎల్ అండ్ టీ వార్షిక సర్వసభ్య సమావేశానికి (ఏజీఎం) అధ్యక్షత వహించిన ఏఎం నాయక్ ఈ వివరాలను వెల్లడించారు. కంపెనీ సాధించిన ఈ అద్భుతమైన వృద్ధి కారణంగానే ప్రతి సంవత్సరం వాటాదారులకు అద్భుతమైన డివిడెండ్లను అందించగలిగింది. నాలుగు సార్లు బోనస్ షేర్లు కూడా జారీ చేశామని గుర్తు చేశారు. 20 ఏళ్ల క్రితం ఒక షేరు నేడు 9 షేర్లకు సమానమని వివరించారు. బీఎస్ఈలో 2000 సంవత్సరంలో ఒక్కో షేరు విలువ రూ.7 ఉండగా ప్రస్తుతం రూ.2650కి చేరిందని ఆయన వెల్లడించారు. 1999లో, L&T గ్రూప్, ఒక ఇంజినీరింగ్ దిగ్గజం, IT మరియు ఫైనాన్షియల్ సర్వీసెస్‌లోకి ప్రవేశించింది మరియు ఇంజనీరింగ్ వ్యాపారాలతో విదేశీ మార్కెట్‌లలో కూడా ప్రవేశించింది. అదే ఏడాది నాయక్‌ గ్రూప్‌ సీఈవోగా బాధ్యతలు చేపట్టారు. అతను 2003 నుండి కంపెనీకి ఛైర్మన్‌గా వ్యవహరిస్తున్నాడు. బుధవారం జరిగిన కంపెనీ 78వ AGM (నాయక్ నేతృత్వంలో 25వ తేదీ)లో వాటాదారులను ఉద్దేశించి మాట్లాడుతూ, “నేను AGMకి అధ్యక్షత వహించడం ఇదే చివరిసారి” అని అన్నారు. 1965లో కంపెనీలో జూనియర్ ఇంజనీర్‌గా చేరిన నాయక్ 58 ఏళ్లపాటు వివిధ హోదాల్లో సేవలందించారు. ఈ ఏడాది సెప్టెంబర్‌ 30 నుంచి ఎమిరిటస్‌ ఛైర్మన్‌గా బాధ్యతలు చేపట్టనున్నారు. అయితే, ఇంజినీరింగ్ దిగ్గజంలో 14 శాతం వాటాతో అతిపెద్ద షేర్ హోల్డర్ అయిన ఎల్ అండ్ టీ ఎంప్లాయీస్ ట్రస్ట్ చైర్మన్‌గా ఆయన కొనసాగనున్నారు. ప్రస్తుతం ఈ ట్రస్టు చేతిలో ఉన్న షేర్ల విలువ రూ.54,000 కోట్లు. ఒక్క పైసా పెట్టుబడి లేకుండానే ట్రస్టును ఈ స్థాయికి తీసుకొచ్చామన్నారు. 1999లో నాయక్‌ చీఫ్‌ ఎగ్జిక్యూటివ్‌గా బాధ్యతలు స్వీకరించినప్పుడు కంపెనీ ఆదాయం రూ.5,000 కోట్లు కాగా, ప్రస్తుతం రూ.1.83 లక్షల కోట్లకు చేరుకుంది. అందుబాటులోకి వచ్చిన కంపెనీల కొనుగోలు (ఆర్గానిక్ గ్రోత్) ద్వారానే ఈ వృద్ధిని సాధించగలమని నాయక్ సమావేశంలో తెలిపారు. 2022-23 ఆర్థిక సంవత్సరంలో, కంపెనీ ఆదాయం రూ.1,83,341 కోట్లు మరియు స్టాండ్ అలోన్ లాభం రూ.10,471 కోట్లు. ఆదాయంలో 17 శాతం, లాభంలో 21 శాతం వృద్ధి. వ్యూహాత్మక రక్షణ, అణుశక్తి, ఏరోస్పేస్ రంగాలతో పాటు వివిధ వ్యాపార రంగాల్లో కంపెనీని విజయవంతంగా ప్రారంభించగలిగామని నాయక్ ఈ సందర్భంగా తెలిపారు. మొత్తం టర్నోవర్‌లో మూడో వంతు విదేశీ వ్యాపారాల నుంచే వస్తోందన్నారు. ప్రస్తుతం, L&T గ్రూప్‌లో LTI మైండ్ ట్రీ, L&T టెక్నాలజీ సర్వీసెస్ మరియు L&T ఫైనాన్షియల్ హోల్డింగ్స్ ఉన్నాయి. సెప్టెంబరు 30 నుంచి పగ్గాలు చేపట్టనున్న ఎన్‌ఎన్‌ సుబ్రమణియన్‌ సారథ్యంలో కూడా సంస్థ బలోపేతం అవుతుందని విశ్వాసం నాయక్‌ విశ్వాసం వ్యక్తం చేశారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *