చట్టం మరియు న్యాయం: చట్టం మరియు న్యాయం కోసం ఈ యుద్ధంలో..

కొత్త చట్టాలను తోసిరాజని కోర్టు తీర్పులు

న్యాయ సమీక్షతో న్యాయస్థానాలు చట్టాలను బ్రేక్ చేస్తాయి

జోక్యం అనేది అధికారాల విభజన కాదు!

(సెంట్రల్ డెస్క్)

‘‘అధికార పార్టీ తన కాళ్లపై ఒత్తిడి తెచ్చే కమిషన్ ద్వారా నిరంతరం అధికారంలో ఉండాలనుకుంటోంది.. అందుకే.. అధికారంలో ఉన్నవారి ముందు ధైర్యంగా నిలబడలేని బలహీనులను ఎన్నికల కమిషనర్‌గా నియమించకూడదు.. రుణపడి ఉన్న వ్యక్తులు వారిని నియమించిన వారికి ఎన్నికల ప్రక్రియలో స్థానం కల్పించకూడదు.బలహీనమైన వ్యక్తులు ఎన్నికల కమీషనర్లు కాకూడదు.ఎన్నికల కమిషన్ స్వతంత్రమని చెబితే సరిపోదు.స్వతంత్రంగా మరియు నిష్పక్షపాతంగా వ్యవహరించండి.ఈ ప్రక్రియలో కార్యనిర్వాహకుడు జోక్యం చేసుకోవచ్చు ఎన్నికల కమిషన్‌కు ఆర్థిక సహాయాన్ని నిలుపుదల చేయడం ద్వారా.. ఎన్నికల ప్రక్రియను ఇలా దుర్వినియోగం చేస్తే, అది కాలక్రమంలో ప్రజాస్వామ్యాన్ని నాశనం చేస్తుంది కాబట్టి, ప్రధానమంత్రి, లోక్‌సభలో ప్రతిపక్ష నాయకుడు, CJIతో కూడిన కమిటీని CECని నియమించాలి మరియు EC

… ఎన్నికల కమిషనర్ల నియామకంపై ఈ ఏడాది మార్చిలో సుప్రీంకోర్టు ఇచ్చిన తీర్పు ఇది! ప్రజాస్వామ్యానికి మూలస్తంభమైన ఎన్నికల సంఘాన్ని పటిష్టంగా తీర్చిదిద్దాలనే ఉద్దేశ్యంతో నియామకాల్లో న్యాయవ్యవస్థ పాత్ర ఉండాలని ఆ తీర్పులో సుప్రీంకోర్టు అభిప్రాయపడింది! నాడు చట్టం చేసే వరకు తమ నిర్ణయం అమల్లో ఉంటుందని ప్రకటించారు. అయితే గురువారం రాజ్యసభలో కేంద్రం ప్రవేశపెట్టిన బిల్లు ఆ తీర్పు స్ఫూర్తిని దెబ్బతీసేలా ఉందని రాజకీయ నిపుణులు విమర్శిస్తున్నారు. సుప్రీంకోర్టు అంటే న్యాయమూర్తుల నియామకంలో ప్రభుత్వం జోక్యం చేసుకోకూడదు. ఢిల్లీ సర్వీసెస్ యాక్ట్ కూడా కోర్టు తీర్పు స్ఫూర్తికి భిన్నంగా తీసుకురాబడింది. గతంలో కోర్టులు ఏవైనా తీర్పులు ఇస్తే ప్రభుత్వాలు వాటిని సమీక్షించి అమలు చేసేవి. లేదా ఆ తీర్పులను సమీక్షించాలని కోరుతున్నారు. కానీ ఇటీవలి కాలంలో ఢిల్లీ సర్వీసెస్ యాక్ట్ మొదలుకొని న్యాయవ్యవస్థ తీర్పులను తారుమారు చేసేందుకు ప్రభుత్వం చట్టాలను ప్రవేశపెట్టింది.

కొలీజియం నుండి

మోదీ ప్రభుత్వం అధికారంలోకి వచ్చినప్పటి నుంచి శాసన, న్యాయ వ్యవస్థల మధ్య దూరం పెరుగుతోందన్న విమర్శలు వినిపిస్తున్నాయి. 2014లో నేషనల్ జ్యుడీషియల్ అపాయింట్‌మెంట్స్ కమిషన్ (ఎన్‌జేఏసీ)ని తీసుకొచ్చిన కేంద్రం.. ఇందిరాగాంధీ హయాం వరకు సుప్రీంకోర్టు సీజే పదవీ విరమణ చేస్తే.. న్యాయమూర్తులందరిలో సీనియర్‌కే ఆ పదవి ఇవ్వడం ఆనవాయితీ. ఇందిర హయాంలో ఆ సంప్రదాయాన్ని పాటించకుండా నాలుగో స్థానంలో ఉన్న బేగ్ ను సీజేగా చేశారు. ఇలా రెండుసార్లు జరిగింది, 1981లో మొదటి న్యాయమూర్తుల కేసు, 1993లో రెండో జడ్జీల కేసు, 1998లో మూడో జడ్జీల కేసు.. ఆ తర్వాత కొలీజియం వ్యవస్థ తెరపైకి వచ్చింది. సుప్రీంకోర్టు, హైకోర్టుల్లో న్యాయమూర్తుల నియామకంలో కొలీజియం కీలక పాత్ర పోషిస్తుంది. ఈ వ్యవస్థను నిర్వీర్యం చేసేందుకు 2014లో మోదీ ప్రభుత్వం ఎన్‌జేఏసీని తీసుకొచ్చింది. 2015లో సుప్రీం కోర్టు కమిషన్‌ను చెల్లుబాటు చేయకుండా కొలీజియం వ్యవస్థను పునరుద్ధరించింది. నిజానికి రాజ్యాంగంలోని ఆర్టికల్ 124(2) కూడా సుప్రీంకోర్టు, సీనియర్ న్యాయమూర్తులను సంప్రదించిన తర్వాతే రాష్ట్రపతి న్యాయమూర్తులను నియమిస్తారని స్పష్టం చేసింది. ఎన్ జేఏసీ చట్టం ద్వారా దాన్ని అధిగమించేందుకు కేంద్రం ప్రయత్నించిందని అప్పట్లో న్యాయ నిపుణులు విమర్శించారు. ప్రపంచంలో ఎక్కడా న్యాయమూర్తులను న్యాయమూర్తులు నియమించడం లేదని కేంద్ర ప్రభుత్వ పెద్దలు విమర్శించారు.

ఢిల్లీ సర్వీసెస్ యాక్ట్

ఇటీవల ఢిల్లీ సర్వీసెస్ కేసు కేంద్రం, సుప్రీంకోర్టు మధ్య విభేదాలను మరింత పెంచింది. ఢిల్లీలో అధికారుల నియామకాలు, బదిలీలను నియంత్రించేందుకు కేంద్రం ప్రయత్నిస్తోందని కేజ్రీవాల్ ప్రభుత్వం సుప్రీంకోర్టును ఆశ్రయించింది. ఈ అంశంపై సుప్రీంకోర్టు తీవ్రంగా స్పందించింది. ప్రజలు ఎన్నుకున్న ఢిల్లీ ప్రభుత్వానికి మాత్రమే అధికారాలు ఉంటాయని స్పష్టం చేసింది. అయితే, కేంద్ర ప్రభుత్వం ఒకే ఆర్డినెన్స్‌తో ఆ తీర్పును తోసిపుచ్చింది. తాజాగా మూడు రోజుల క్రితం ఢిల్లీ సర్వీసెస్ బిల్లుకు పార్లమెంట్ ఉభయ సభల్లో ఆమోదం లభించింది. దీంతో ప్రజలు ఎన్నుకున్న ప్రభుత్వానికే అధికారాలు ఉంటాయన్న సుప్రీంకోర్టు తీర్పును శాసనసభ తిరస్కరించినట్లు తెలుస్తోంది.

సీఈసీ అపాయింట్‌మెంట్ బిల్లు..

కేంద్ర ఎన్నికల సంఘం రాజ్యాంగబద్ధమైన సంస్థ. రాజ్యాంగంలోని 324 నుండి 329 వరకు ఉన్న అధికరణలు కేంద్ర ఎన్నికల సంఘం నియామకం, నిబంధనలు, పదవీకాలం మరియు అధికారాలను వివరిస్తాయి. ఆర్టికల్ 324(2) ప్రకారం భారత ఎన్నికల సంఘం (ECI) ఒక ప్రధాన ఎన్నికల కమిషనర్ మరియు రాష్ట్రపతి మార్పుకు లోబడి నిర్ణీత సంఖ్యలో సభ్యులను కలిగి ఉంటుంది. వారిని రాష్ట్రపతి నియమిస్తారు. కనీసం సెక్రటరీ హోదాలో పనిచేసిన సీనియర్ బ్యూరోక్రాట్లు, ఐఏఎస్‌లను సీఈసీ, ఈసీలుగా నియమించవచ్చు. ఈసీల నియామకంపై జస్టిస్‌ కేఎం జోసెఫ్‌ నేతృత్వంలోని ఐదుగురు సభ్యుల రాజ్యాంగ ధర్మాసనం ఈ ఏడాది మార్చి 2న కీలక తీర్పు వెలువరించింది. అయితే సుప్రీంకోర్టు తీర్పు ఇవ్వకముందే ప్రధాన ఎన్నికల కమిషనర్ (సీఈసీ), ఈసీల నియామకాలు జరిగాయి. ప్రభుత్వ సూచన మేరకు రాష్ట్రపతి ఈ నియామకాలు చేపట్టారు. EC అనుప్ చంద్ర పాండే వచ్చే ఏడాది ఫిబ్రవరి 14న పదవీ విరమణ చేయనున్నారు. దాంతో.. గ్యాప్ క్రియేట్ అవుతుంది. 2024 లోక్‌సభ ఎన్నికల షెడ్యూల్‌ ప్రకటించడానికి కొద్ది రోజుల ముందు ఈ ఖాళీ ఏర్పడిన నేపథ్యంలో కేంద్ర ఎన్నికల కమిషనర్ల నియామకంలో సీజేఐ పాత్ర లేకుండానే ఈ బిల్లును రాజ్యసభలో ప్రవేశపెట్టినట్లు స్పష్టమవుతోంది.

సంబంధాలు సంక్లిష్టంగా మారబోతున్నాయా?

ప్రస్తుత పరిస్థితులను చూస్తుంటే భవిష్యత్తులో శాసన, న్యాయ వ్యవస్థల మధ్య సంబంధాలు మరింత జఠిలం అయ్యే ప్రమాదం ఉందని న్యాయ నిపుణులు ఆందోళన వ్యక్తం చేస్తున్నారు. పార్లమెంటు, సుప్రీంకోర్టు చట్టాలను సుప్రీంకోర్టు రద్దు చేస్తే రాజ్యాంగ సంక్షోభం ఏర్పడుతుందా? అనే భయం వ్యక్తమవుతోంది. ఢిల్లీ సర్వీసెస్ బిల్లు, సీఈసీ అపాయింట్ మెంట్ బిల్లులను పరిశీలిస్తే.. సుప్రీంకోర్టు తీర్పులను 100% పాటించాల్సిన అవసరం లేదన్న అభిప్రాయాన్ని కేంద్ర ప్రభుత్వం వ్యక్తం చేస్తున్నట్లు తెలుస్తోంది. 1973లో కేశవానంద భారతి వర్సెస్ స్టేట్ ఆఫ్ కేరళ కేసులో సుప్రీంకోర్టు కీలక తీర్పు ఇచ్చింది. ప్రాథమిక హక్కులకు కూడా పార్లమెంటు సవరణలు చేయగలదు, అయితే ఆ క్రమంలో రాజ్యాంగ మౌలిక స్వరూపానికి హాని కలగకుండా చట్టాలను రూపొందించాలి. తాజా పరిస్థితులను చూస్తుంటే.. ‘రాజ్యాంగ ప్రాథమిక నిర్మాణం’ అనే పదాన్ని కేంద్రం పునర్నిర్వచించినా ఆశ్చర్యపోనక్కర్లేదని న్యాయ నిపుణులు ఆందోళన వ్యక్తం చేస్తున్నారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *