ఢిల్లీ సేవల చట్టం: ఢిల్లీ బిల్లు కథకు మోదీ ప్రభుత్వం తెరపడింది

ఢిల్లీలో అధికారుల బదిలీ-పోస్టింగ్ కేసులో సుప్రీంకోర్టు తీర్పు కేజ్రీవాల్ ప్రభుత్వానికి అనుకూలంగా ఉంది. అటువంటి పరిస్థితిలో, కేంద్ర ప్రభుత్వం ముందు ఉన్న ఏకైక ఎంపిక చట్టాన్ని సవరించడం లేదా కొత్త చట్టం చేయడం.

ఢిల్లీ సేవల చట్టం: ఢిల్లీ బిల్లు కథకు మోదీ ప్రభుత్వం తెరపడింది

ఢిల్లీ సర్వీసుల బిల్లు: ఢిల్లీ సర్వీసులకు సంబంధించిన బిల్లుపై కేంద్ర ప్రభుత్వం, ప్రతిపక్షాల మధ్య కొద్దిరోజులుగా వాగ్వాదం చోటుచేసుకుంది. తొలుత ఈ బిల్లుపై ఢిల్లీలోని కేజ్రీవాల్ ప్రభుత్వం తీవ్ర అభ్యంతరం వ్యక్తం చేసింది. ఆ తర్వాత విపక్షాలన్నీ ఆప్‌కు వాయిస్‌నిచ్చాయి. ఆఖరికి కాంగ్రెస్ పార్టీ కూడా ప్రతిపక్షంలో చేరడంతో బిల్లు చర్చనీయాంశంగా మారింది. అయితే విపక్షాల తీరుపై కేంద్ర ప్రభుత్వం పార్లమెంటులో బిల్లును ఆమోదించింది. అనంతరం శనివారం రాష్ట్రపతి ద్రౌపది ముర్ము సంతకంతో బిల్లు చట్టంగా మారింది.

అంతర్జాతీయ లెఫ్‌తాండర్స్ డే: తమ ఎడమ చేతితో అద్భుత విజయాలు సాధించిన వ్యక్తులు వీరే.

కొద్ది రోజుల క్రితం భారత ప్రభుత్వం జారీ చేసిన నోటిఫికేషన్‌లో, గవర్నమెంట్ ఆఫ్ నేషనల్ క్యాపిటల్ టెరిటరీ ఆఫ్ ఢిల్లీ (సవరణ) చట్టం, 2023ని అమలు చేయాలని ప్రతిపాదించబడింది. అనంతరం ఆగస్టు 7న పార్లమెంట్‌ను నిర్వహించారు. ‘ఢిల్లీ నేషనల్ క్యాపిటల్ టెరిటరీ ఆఫ్ ఢిల్లీ గవర్నెన్స్ సవరణ బిల్లు 2023’ రాజ్యసభలో అనుకూలంగా 131 ఓట్లు, వ్యతిరేకంగా 102 ఓట్లతో ఆమోదం పొందింది. అంతకుముందు ఆగస్టు 3న లోక్‌సభలో ఆమోదం పొందింది.

తెలంగాణ కాంగ్రెస్ : ముఖ్యమంత్రి కేసీఆర్ పై ఈ ప్రయోగం ఎందుకు.. సూర్యం ఒప్పుకుంటాడా?

వాస్తవానికి, ప్రధాన న్యాయమూర్తి డివై చంద్రచూడ్ నేతృత్వంలోని ఐదుగురు న్యాయమూర్తుల రాజ్యాంగ ధర్మాసనం మే 11న తన తీర్పును వెలువరించింది, ఢిల్లీలో భూమి మరియు పోలీసు-భద్రత మినహా అన్ని పరిపాలనాపరమైన నిర్ణయాలను తీసుకునే స్వేచ్ఛ ఢిల్లీ ప్రభుత్వానికి ఉంటుందని పేర్కొంది. అధికారులు, ఉద్యోగుల బదిలీ-పోస్టింగ్‌లు కూడా చేయవచ్చని పేర్కొంది. ఈ మూడు అంశాలు మినహా ఢిల్లీ ప్రభుత్వ నిర్ణయాలను లెఫ్టినెంట్ గవర్నర్ ఆమోదించాల్సి ఉంటుంది. ఈ నిర్ణయానికి ముందు, ఢిల్లీ ప్రభుత్వంలోని అధికారులందరి బదిలీలు మరియు పోస్టింగ్‌లు లెఫ్టినెంట్ గవర్నర్ ఎగ్జిక్యూటివ్ నియంత్రణలో ఉండేవి.

175 సీట్లలో వైసీపీ 175 గెలిస్తే మా పార్టీని మూసేస్తాం: బోండా ఉమ సంచలన వ్యాఖ్యలు

అయితే కోర్టు తీర్పు వెలువడిన వారం రోజుల తర్వాత మే 19న కేంద్ర ప్రభుత్వం దీనిపై ఆర్డినెన్స్ తీసుకొచ్చింది. ‘గవర్నమెంట్ ఆఫ్ నేషనల్ క్యాపిటల్ టెరిటరీ ఆఫ్ ఢిల్లీ ఆర్డినెన్స్, 2023’ని తీసుకురావడం ద్వారా, లెఫ్టినెంట్ గవర్నర్‌కు అడ్మినిస్ట్రేటివ్ అధికారుల నియామకం మరియు బదిలీ హక్కును కేంద్రం తిరిగి ఇచ్చింది. నేషనల్ క్యాపిటల్ సివిల్ సర్వీసెస్ అథారిటీని ఈ ఆర్డినెన్స్ కింద ఏర్పాటు చేశారు. ఢిల్లీ ముఖ్యమంత్రి, ఢిల్లీ ప్రధాన కార్యదర్శి, హోంశాఖ కార్యదర్శిని ఇందులో సభ్యులుగా చేశారు. ఈ అథారిటీకి ముఖ్యమంత్రి చైర్మన్‌గా ఉంటారు. ఈ అధికారం మెజారిటీ ఆధారంగా నిర్ణయాలు తీసుకుంటుంది. అయితే, అథారిటీ సభ్యుల మధ్య అభిప్రాయ భేదాలు తలెత్తితే ఢిల్లీ లెఫ్టినెంట్ గవర్నర్ నిర్ణయమే అంతిమంగా ఉంటుంది.

స్వాతంత్ర్య దినోత్సవం: 1947 నుండి ఇప్పటి వరకు భారతదేశం ఎన్ని దేశాలు మరియు ఎన్ని యుద్ధాలు చేసింది? మీరు ఎంత నష్టపోయారు?

ఢిల్లీలో అధికారుల బదిలీ-పోస్టింగ్ కేసులో సుప్రీంకోర్టు తీర్పు కేజ్రీవాల్ ప్రభుత్వానికి అనుకూలంగా ఉంది. అటువంటి పరిస్థితిలో, కేంద్ర ప్రభుత్వం ముందు ఉన్న ఏకైక ఎంపిక చట్టాన్ని సవరించడం లేదా కొత్త చట్టం చేయడం. ఆ సమయంలో పార్లమెంటు పనిచేయకపోవడంతో కేంద్ర ప్రభుత్వం ఆర్డినెన్స్ తెచ్చి ఈ చట్టాన్ని రద్దు చేసింది. పార్లమెంటు ఉభయ సభలు ఆరు నెలల్లోగా ఏదైనా ఆర్డినెన్స్‌ను ఆమోదించాలి. అందుకే పార్లమెంట్ వర్షాకాల సమావేశాల్లోనే ఉభయ సభల్లో నేషనల్ క్యాపిటల్ టెరిటరీ ఆఫ్ ఢిల్లీ (సవరణ) బిల్లు 2023ని ప్రభుత్వం తీసుకొచ్చి ఆమోదించింది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *