పాము కాటు : పాము కాటుతో మరణిస్తే.. రూ.4 లక్షలు పరిహారం

పాము కాటుతో ఎవరైనా మరణిస్తే.. వారి కుటుంబ సభ్యులకు పరిహారం అందుతుంది. పరిహారం అందాలంటే ఏం చేయాలి?

పాము కాటు : పాము కాటుతో మరణిస్తే.. రూ.4 లక్షలు పరిహారం

పాము కాటుకు ప్రభుత్వం పరిహారం

పాము కాటుకు ప్రభుత్వం పరిహారం: భారతదేశంలో, వ్యాధులతో మరణించే వారి కంటే ఎక్కువ మంది పాముకాటుతో మరణిస్తున్నారు. గత 20 ఏళ్లలో పాము కాటు కారణంగా 1.2 మిలియన్లకు పైగా ప్రజలు ప్రాణాలు కోల్పోయారని సర్వే వెల్లడించింది. భారతదేశంలో మొత్తం 276 రకాల పాములు ఉన్నాయి. వాటిలో 20 నుంచి 30 శాతం అత్యంత విషపూరితమైనవి. ఇలాంటి పాములు కరిచినా సరైన సమయంలో వైద్యం అందకపోతే చనిపోవడం ఖాయం. పాముకాటు వల్ల మరణాన్ని భారత రాష్ట్రాలు విపత్తుగా ప్రకటించాయి. పాముకాటుతో మరణించిన వ్యక్తి కుటుంబానికి విపత్తు సంభవించినప్పుడు పరిహారం ఇచ్చినట్లే పరిహారం చెల్లిస్తారు.

సాధారణంగా వర్షాకాలంలో పాముకాటు ఎక్కువగా ఉంటుంది. వర్షాలతో బొరియల నుంచి బయటకు వచ్చే పాములు జనావాసాల్లోకి వస్తున్నాయి. అలాగే వర్షం పడితే రైతులు పొలాల్లో పనులకు వెళ్తుంటారు. అలాంటి సమయంలో పాము కాటుకు గురవుతారు. సరైన సమయంలో వైద్యం అందకపోతే ప్రాణాలు పోతాయి. కొన్ని రాష్ట్రాలు పాము కాటు వల్ల ప్రాణనష్టం జరిగితే మరణించిన వారి కుటుంబానికి పరిహారం చెల్లిస్తాయి.

మన్ కీ బాత్ : మోదీ జీ.. ముస్లింల మన్ కీ బాత్ వినండి.. ప్రధానికి ముస్లిం నేత సలహా

కేరళలో విషపూరిత పాముకాటుతో మరణిస్తే మృతుల కుటుంబానికి పరిహారం అందజేస్తారు. బీహార్‌లో కూడా మృతుల కుటుంబానికి రూ.4 లక్షల చొప్పున పరిహారం అందజేస్తున్నారు. ఉత్తరప్రదేశ్‌తో పాటు పాముకాటుతో మరణించిన వారి కుటుంబాలకు రూ.4 లక్షల చొప్పున పరిహారం అందజేస్తున్నారు. పాము కాటుతో రైతు చనిపోతే రైతు బీమా పథకం కింద లక్ష రూపాయల పరిహారం అందజేస్తారు. ఈ మొత్తాన్ని బాధిత కుటుంబానికి అధికారులు అందజేయనున్నారు.

పాము కాటుతో ఎవరైనా మరణిస్తే.. వారి కుటుంబ సభ్యులకు పరిహారం అందుతుంది. అది రావాలంటే పాముకాటుకు గురై మరణించిన వ్యక్తి మృతదేహానికి పోస్టుమార్టం చేయాలి. పాముకాటు వల్లే చనిపోయాడని పోస్టుమార్టంలో నిర్ధారించాల్సి ఉంది. మృతుడి పోస్టుమార్టం రిపోర్టు చాలా కీలకమైనదని మర్చిపోవద్దు. ఆ నివేదిక ఆధారంగా మృతుడి కుటుంబానికి పరిహారం అందుతుంది. అందుకే పాము కాటుకు గురైన వ్యక్తి మృతదేహానికి బంధువులు వెంటనే శవపరీక్ష నిర్వహించాలి. పాముకాటు వల్ల మరణిస్తే వెంటనే స్థానిక అధికారులకు తెలియజేయడం చాలా ముఖ్యం.

ఇంటర్నేషనల్ లెఫ్టాండర్స్ డే 2023 : ఎడమచేతి వాటంకి కారణం తెలుసా..? పరిశోధనలో ఆసక్తికరమైన అంశాలు

భారతదేశంలో అనేక రకాల విషపూరిత పాములు ఉన్నాయి. వాటిలో అత్యంత ప్రమాదకరమైన పాము కింగ్ కోబ్రా. దేశంలో ఈ పాము కాటు కారణంగా ఏటా 64,000 మంది మరణిస్తున్నారు. అంటే భారతదేశంలో పాము కాటు ఎంత ప్రమాదకరంగా మారిందో మీరు ఊహించవచ్చు. గత 20 ఏళ్ల రికార్డులను పరిశీలిస్తే, ఒక్క భారతదేశంలోనే 1.2 మిలియన్లకు పైగా ప్రజలు పాముకాటు కారణంగా మరణించారు. 97% మరణాలు గ్రామీణ ప్రాంతాల్లోనే సంభవించాయి. పాముకాటు వల్ల ఆడవారి కంటే మగవారే ఎక్కువగా చనిపోతారు. దీనికి కారణం ఎక్కువగా పురుషులు వ్యవసాయ పనుల కోసం పొలాలకు వెళ్లడమే.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *