చేపల పెంపకం: మంచినీటి చేపల పెంపకంతో మంచి ఫలితాలు సాధిస్తున్న కృష్ణా జిల్లా రైతు

ప్రధానంగా కట్ల మరియు రోహు చేపలను వాణిజ్య పద్ధతిలో సాగు చేస్తారు. ఎకరాకు 2,000 నుండి 2,500 పిల్లలను విడుదల చేస్తారు. ఇవి కాకుండా చెరువు అడుగుభాగం కలుషితం కాకుండా కార్ప్, గ్రాస్ కార్ప్ వంటి చేపలను ఎకరానికి 100 నుంచి 200 వరకు వదులుతున్నారు.

చేపల పెంపకం: మంచినీటి చేపల పెంపకంతో మంచి ఫలితాలు సాధిస్తున్న కృష్ణా జిల్లా రైతు

చేపల పెంపకం

చేపల పెంపకం: వ్యవసాయాన్ని ప్రధాన ఆదాయ వనరుగా మార్చే రోజులు పోయాయి. మారుతున్న వాతావరణ పరిస్థితులు, మార్కెట్ ఆటుపోట్లు మరియు పెరుగుతున్న పెట్టుబడులతో వ్యవసాయం నిలకడగా లేదు. అందుకే రైతులు వ్యవసాయంతో పాటు వీలైనంత వరకు అనుబంధ రంగాల వైపే మొగ్గు చూపుతున్నారు. ఇందులో పాడి పశువులు, జీవాలు, కోళ్ల పెంపకం, చేపల పెంపకం.. కృష్ణా జిల్లాకు చెందిన ఓ రైతు వ్యవసాయంతో పాటు 5 ఎకరాల్లో మిశ్రమ తెల్ల చేపల పెంపకం చేస్తూ.. మంచి లాభాలు పొందుతున్నాడు.

ఇంకా చదవండి:టీటీడీ అలర్ట్ : చిరుతపులి దాడి ఘటనతో టీటీడీ అలర్ట్.. తిరుమల నడకదారిలో భద్రత కట్టుదిట్టం

ఉప్పునీటి చెరువుల కంటే మంచినీటి చెరువుల్లో చేపల పెంపకం పెరిగింది. ఉభయ గోదావరి, కృష్ణా జిల్లాల్లోని కొల్లేరు మంచినీటి సరస్సు పక్కనే వేలాది ఎకరాల్లో ఆక్వా పరిశ్రమ దినదినాభివృద్ధి చెందుతోంది. రొయ్యలతో పోలిస్తే, చేపల పెంపకంలో ఆదాయం తక్కువగా ఉన్నప్పటికీ, స్థిరమైన రాబడి మరియు నష్ట భయం తక్కువగా ఉండటంతో రైతులు ఈ సాగుపై ఎక్కువ ఆసక్తి చూపుతున్నారు.

ప్రధానంగా కట్ల మరియు రోహు చేపలను వాణిజ్య పద్ధతిలో సాగు చేస్తారు. ఎకరాకు 2,000 నుండి 2,500 పిల్లలను విడుదల చేస్తారు. ఇవి కాకుండా చెరువు అడుగుభాగం కలుషితం కాకుండా కార్ప్, గ్రాస్ కార్ప్ వంటి చేపలను ఎకరానికి 100 నుంచి 200 వరకు వదులుతున్నారు. గతంలో రెండు వేలు వేళ్లు వచ్చే దశలో చేప పిల్లలను విడుదల చేసేవారు. ఈ పంట రావడానికి 12 నెలల సమయం పడుతుంది. ప్రస్తుతం జీరో పాయింట్లు అంటే 180 నుంచి 250 గ్రాముల సైజులో పిల్లలను విడుదల చేస్తున్నారు.

ఇంకా చదవండి: Apple iPhone 14 Pro: రూ. Flipkartలో iPhone 14 Proపై 72,901 తగ్గింపు.. ఈ ఆఫర్ మళ్లీ రాదు.. ధర ఎంతో తెలిస్తే ఇప్పుడే కొనండి..!

దీని వల్ల కల్చర్ పంట కాలం తగ్గి రెండేళ్లలో 3 నుంచి 4 పంటలు పండే అవకాశం ఉంది. ఈ సంస్కృతికి తక్కువ కార్మికులు అవసరం కాబట్టి, రైతుకు ప్రమాదం తగ్గుతుంది. సరైన నిర్వహణ ఉన్న రైతు ప్రతి పంటలో 3 నుండి 4 టన్నుల తెల్ల చేపల దిగుబడిని సాధిస్తున్నాడు. కృష్ణా జిల్లా ఉంగుటూరుకు చెందిన వీర్ల వెంకట కృష్ణారావు అనే రైతు ఇందుకు నిదర్శనం. 30 ఎకరాల్లో వ్యవసాయం చేస్తుండగా, 5 ఎకరాల చేపల చెరువును కూడా కౌలుకు తీసుకుని రాగండి, బొచ్చ, మైలమోసు, గడ్డి చేపలతో పాటు తెల్ల చేపలను పెంచుతున్నాడు. ప్రస్తుతం ఫంగస్ చేపలు పట్టుబడుతున్నాయని, మరో 4 నెలల్లో మిగిలిన చేపలు పట్టుబడతాయన్నారు.

ఇంకా చదవండి: కాంగ్రెస్ అభ్యర్థుల తొలి జాబితా: తెలంగాణలో ఎన్నికల వేడి.. కాంగ్రెస్ అభ్యర్థుల తొలి జాబితా సిద్ధమైంది, 10టీవీ ఎక్స్‌క్లూజివ్ రిపోర్ట్

ఆదాయం వస్తుందనే ఆశతో రైతు రూ.25 లక్షలకు పైగా పెట్టుబడి పెట్టి మినుము సాగు చేపట్టాడు. దాదాపు 12 టన్నుల ఫంగస్ చేపలు ఇప్పటికే అమ్ముడయ్యాయి. టన్ను ధర రూ. 70 వేలు, 8 లక్షల వరకు ఆదాయం వచ్చింది. మరో 15, 16 దిగుబడి వచ్చే అవకాశం ఉంది. వీటి ద్వారా వచ్చే ఆదాయంతో పెట్టుబడి చేతికి, టన్నులకు వస్తుంది. బోచే మరియు గడ్డి చేపలు సుమారు 20 టన్నుల దిగుబడిని ఇస్తాయి. ప్రస్తుతం మార్కెట్‌లో వీటి ధర టన్ను లక్ష రూపాయలు. అంటే 20 టన్నులకు రూ. 20 లక్షల ఆదాయం. ఇదంతా లాభమే.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *