పేరు మార్పు.. మరింత కష్టం! | పేరు మార్పు.. మరింత కష్టం!

కేంద్ర ప్రభుత్వం దేశద్రోహ చట్టాన్ని అణచివేత సాధనంగా మార్చింది

అధిక శిక్ష, పాత చట్టం కంటే ఎక్కువ అంశాలకు వర్తిస్తుంది

సుప్రీంకోర్టు తీర్పు, లా కమిషన్ సూచనలు కూడా సందేహాస్పదమే

న్యాయవ్యవస్థ కోడ్ సెక్షన్ 150పై విమర్శలు

(సెంట్రల్ డెస్క్): వలసపాలన కాలం వాసన రాకుండా ఉండేందుకు ఇండియన్ పీనల్ కోడ్ (IPC) స్థానంలో కొత్త పేర్లు, కొత్త సెక్షన్లతో కొత్త పేర్లు, కొత్త సెక్షన్లతో కూడిన ఇండియన్ పీనల్ కోడ్ (IPC)ని కేంద్రం ప్రతిపాదించింది. దేశద్రోహ చట్టాన్ని రద్దు చేస్తున్నట్లు ప్రకటించింది. కానీ, ఇండియన్ కోడ్ ఆఫ్ లా సెక్షన్ 150ని కొత్త రూపంలో చూస్తే.. పేరు మార్పు తప్ప నాణ్యతలో ఎలాంటి మార్పు లేదని అర్థమవుతుంది. వలసరాజ్యాల కాలం నాటి అణచివేత కంటే ఇంకా ఎక్కువ అణిచివేసే లక్ష్యంతో మోడీ ప్రభుత్వం ఈ సెక్షన్ (కొత్త రాజద్రోహ నిబంధన) తీసుకొచ్చిందని స్పష్టమవుతోంది. ఇండియన్ లా కోడ్ బిల్లులోని సెక్షన్ 150 ప్రకారం.. ‘భారత సార్వభౌమత్వాన్ని, సమగ్రతను దెబ్బతీసే మాటలు, రాతలు, సంజ్ఞలు, ప్రతినిధులు, ఎలక్ట్రానిక్ కమ్యూనికేషన్ లేదా ఆర్థిక కార్యకలాపాల ద్వారా ఏదైనా చర్య దేశద్రోహమే. వేర్పాటువాదం, విభజన మరియు సాయుధ తిరుగుబాటు లక్ష్యంగా చేసే చర్యలన్నీ దేశద్రోహమే. వీరికి ఏడేళ్ల నుంచి యావజ్జీవ కారాగార శిక్ష విధిస్తారు. నిజానికి, ప్రస్తుత దేశద్రోహ చట్టంలో ఆర్థిక కార్యకలాపాలు మరియు వేర్పాటువాద కార్యకలాపాలు అనే రెండు అంశాలు లేవు. కానీ, కొత్త బిల్లు ప్రకారం వీటిని కూడా దేశద్రోహంగా పరిగణిస్తారు. అంతేకాదు 22వ లా కమిషన్ సిఫారసులను మోదీ ప్రభుత్వం పట్టించుకోలేదు. దేశద్రోహ చట్టాన్ని అలాగే ఉంచినప్పటికీ, దాని దుర్వినియోగాన్ని అరికట్టడానికి లా కమిషన్ సవరణలను సూచించింది. అయితే ఆ సూచనలను ప్రభుత్వం పెడచెవిన పెట్టిందన్న విమర్శలు న్యాయ నిపుణుల నుంచి వినిపిస్తున్నాయి. భారతీయ శిక్షాస్మృతి బిల్లులోని సెక్షన్ 150, ప్రస్తుతం ఉన్న దేశద్రోహ చట్టం కింద మూడేళ్ల జైలుశిక్షను ఏడేళ్లకు పెంచింది. అంతేకాకుండా, క్రిమినల్ ప్రొసీజర్ కోడ్ (CRPC) స్థానంలో వచ్చిన ఇండియన్ సివిల్ ప్రొటెక్షన్ కోడ్ కూడా దేశద్రోహ కేసుల వివరణను కలిగి ఉంది. దీని ప్రకారం, నిందితులు/నిందితులు దేశద్రోహానికి పాల్పడ్డారని ఎగ్జిక్యూటివ్ మేజిస్ట్రేట్‌కు తెలియజేస్తే సరిపోతుంది. ఆ మేరకు ‘ఎంక్వైరీ ప్రాసెస్’ ప్రారంభించవచ్చు.

దేశద్రోహ చట్టం అనేది జాతీయ ఉద్యమంలో అప్పటి దేశభక్తులు మరియు అమరవీరులను జైలులో పెట్టడానికి బ్రిటిష్ ప్రభుత్వం ఉపయోగించిన నల్ల చట్టం. స్వతంత్ర భారతదేశంలో దీన్ని రద్దు చేయాలనే డిమాండ్ చాలా కాలంగా ఉంది. ఈ నేపథ్యంలో గత ఏడాది మే 11న ప్రధాన న్యాయమూర్తి జస్టిస్ ఎన్వీ రమణ నేతృత్వంలోని ధర్మాసనం ఐపీసీ సెక్షన్ 124ఏ (విద్రోహ చట్టం)పై కేంద్ర ప్రభుత్వం పునఃపరిశీలన చేయాలని, అప్పటి వరకు చట్టంపై స్టే విధిస్తూ తీర్పునిచ్చింది. ఈ కేసు విచారణ సందర్భంగా కేంద్ర ప్రభుత్వం కూడా ధర్మాసనం అభిప్రాయంతో ఏకీభవిస్తూ వలసవాద కాలం నాటి దేశద్రోహ చట్టం దేశంలోని ప్రస్తుత సామాజిక పరిస్థితులకు అనుగుణంగా లేదని, దానిని సమీక్షించాల్సి ఉందని పేర్కొంది. అందుకని మళ్లీ పరీక్ష జరిగింది. కానీ, ఆయన కంటే బలంగా చెప్పుకునే చట్టానికి మరిన్ని పళ్లు తోడయ్యాయని న్యాయనిపుణులు అభిప్రాయపడుతున్నారు.

ఎవరికీ తెలియకుండా బిల్లులు తెచ్చారు: కపిల్ సిబల్

ఈ బిల్లులు పార్లమెంటులో ప్రవేశపెడతారనే విషయం ఎవరికీ తెలియదు. ఈ బిల్లులపై నిపుణుల కమిటీ వేశారని విన్నాను, కానీ కమిటీ సిఫార్సులు ఏమిటో నాకు తెలియదు. ఈ విధంగా బిల్లులు ప్రవేశపెట్టడంలో కూడా కేంద్ర ప్రభుత్వం రాజ్యాంగ ఉల్లంఘనకు పాల్పడింది. బీజేపీ పాలిత రాష్ట్రాల్లో విపక్షాలపై దాడికి పోలీసులను ప్రయోగిస్తున్నారు. ఇలాంటి పరిస్థితుల్లో కొత్త బిల్లులు తెచ్చి పోలీసులు, దర్యాప్తు సంస్థలకు 60-90 రోజుల కస్టడీ అప్పగిస్తే అరాచకమే రాజ్యమేలుతుంది. దేశద్రోహ చట్టం కింద దర్యాప్తు ఎలా జరుగుతుందనే దానిపై స్పష్టత లేదని రాజ్యసభ ఎంపీ, ప్రముఖ న్యాయవాది కపిల్ సిబల్ విమర్శించారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-13T02:03:27+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *