మరో 15 రోజులు గడపొద్దు..

అదానీపై దర్యాప్తునకు సంబంధించి సుప్రీంకోర్టులో సెబీ పిటిషన్

న్యూఢిల్లీ: భారత దిగ్గజం గౌతమ్ అదానీకి చెందిన అదానీ గ్రూప్‌పై దర్యాప్తు పూర్తి చేసేందుకు మరో 15 రోజుల గడువు ఇవ్వాలని క్యాపిటల్ మార్కెట్స్ రెగ్యులేటరీ బోర్డు సెబీ సోమవారం సుప్రీంకోర్టును కోరింది. ఈ కేసులో దర్యాప్తు గణనీయంగా పురోగమిస్తోందని సెబీ సుప్రీంకోర్టుకు సమర్పించిన పిటిషన్‌లో పేర్కొంది. అదానీ గ్రూప్ అకౌంటింగ్ మోసాలకు పాల్పడిందని, అక్రమ మార్గాల్లో కంపెనీ షేర్ల ధరలను కృత్రిమంగా పెంచిందని అమెరికా మార్కెట్ రీసెర్చ్ అండ్ షార్ట్ సెల్లింగ్ కంపెనీ హిండెన్‌బర్గ్ ఈ ఏడాది జనవరి 24న విడుదల చేసిన నివేదికలో ఆరోపించింది. అంతేకాకుండా, సంబంధిత కంపెనీలతో (సంబంధిత పార్టీ) లావాదేవీలపై మార్కెట్‌కు సరైన సమాచారం అందించలేదని కూడా తన నివేదికలో ఆరోపించింది.

అదానీ-హిండెన్‌బర్గ్ వ్యవహారంలో 24 అంశాలను పరిశీలించి దర్యాప్తు చేసినట్లు క్యాపిటల్ మార్కెట్స్ రెగ్యులేటరీ బోర్డు కోర్టుకు తెలియజేసింది. వాటిలో 17 విచారణ పూర్తయిన తర్వాత సంబంధిత అధికారి ఆమోదం తెలిపారని పేర్కొంది. ఒక కోణంలో, తాము సేకరించగలిగిన వివరాలతో దర్యాప్తు/తనిఖీ పూర్తయిందని, తాత్కాలిక నివేదికను తయారు చేసి సంబంధిత అధికారి ఆమోదించారని పేర్కొన్నారు. ఈ విషయంలో విదేశీ ఏజెన్సీలు, నియంత్రణ సంస్థల నుంచి కూడా సమాచారం కోరామని, వారి నుంచి సమాచారం అందిన తర్వాత తీసుకోవాల్సిన తదుపరి చర్యలపై నిర్ణయం తీసుకుంటామని సెబీ కోరింది. మిగిలిన 6 అంశాల్లో నాలుగింటిపై దర్యాప్తు/తనిఖీల్లో లభించిన సమాచారం ఆధారంగా నివేదిక తయారు చేశామని, సంబంధిత అధికార యంత్రాంగం ఇంకా ఆమోదించాల్సి ఉందని, త్వరలోనే ఈ ప్రక్రియ పూర్తయ్యే అవకాశం ఉందని సెబీ కోర్టుకు తెలిపింది. మరో 2 అంశాల్లో ఒకదానిపై దర్యాప్తు అధునాతన దశలో ఉందని, మరో అంశంపై ఇప్పటివరకు అందిన సమాచారం ఆధారంగా మధ్యంతర నివేదికను రూపొందిస్తున్నట్లు నియంత్రణ మండలి వెల్లడించింది. అదానీ గ్రూప్‌పై వచ్చిన ఆరోపణలపై సెబీ విచారణను పూర్తి చేసేందుకు సుప్రీంకోర్టు ఇప్పటికే ఒకసారి పొడిగించిన గడువు ఆగస్టు 14తో ముగిసింది.

ఈ ఏడాది జులై 11న ఈ కేసులో దర్యాప్తు ఏ మేరకు సాగుతుందని సెబీని సుప్రీంకోర్టు ప్రశ్నించింది. మరికొంత సమయం కావాలని బోర్డ్ ఆఫ్ కంట్రోల్ మళ్లీ కోర్టును ఆశ్రయించింది.

గ్రూప్ షేర్ల పతనం

అదానీ పోర్ట్స్ ఆడిటర్ పదవి నుంచి డెలాయిట్ వైదొలిగిన తర్వాత గ్రూప్ కార్పొరేట్ గవర్నెన్స్ ప్రమాణాలపై సందేహాలు ఎక్కువయ్యాయి. అంతే కాకుండా.. ఈ గ్రూప్‌పై హిండెన్‌బర్గ్ ఆరోపణలపై విచారణ జరుపుతున్న సెబీ సోమవారం సుప్రీంకోర్టుకు నివేదిక సమర్పించే అవకాశం ఉందన్న అంచనాల నేపథ్యంలో అదానీ షేర్లలో పెట్టుబడులు పెట్టిన ఇన్వెస్టర్లు జాగ్రత్తగా విక్రయించారు. దీంతో అదానీ కంపెనీల షేర్లన్నీ నష్టాల్లోకి వెళ్లాయి.

కంపెనీ నష్టం(%)

అంబుజా సిమెంట్స్ 3.49

అదానీ ఎంటర్‌ప్రైజెస్ 3.26

అదానీ ట్రాన్స్‌మిషన్ 2.69

Acc 2.27

అదానీ గ్రీన్ ఎనర్జీ 2.09

అదానీ విల్మర్ 1.96

అదానీ టోటల్ గ్యాస్ 1.88

అదానీ పోర్ట్స్ 1.66

NDTV 1.37

అదానీ పవర్ 0.78

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *