హిమాలయ రాష్ట్రాల్లో వర్షం విపత్తు హిమాలయ రాష్ట్రాల్లో. వర్షం విపత్తు

హిమాచల్‌లో 51 మంది మరణించారు

గుడిపై కొండచరియలు విరిగిపడ్డాయి

తొమ్మిది మంది సజీవ సమాధి అయ్యారు

శిథిలాల కింద మరో 20

చార్ధామ్ యాత్రకు రెండు రోజుల విరామం

న్యూఢిల్లీ/సిమ్లా/డెహ్రాడూన్, ఆగస్టు 14: హిమాలయ రాష్ట్రాలలో ఆకాశం చిల్లులు పడింది. హిమాచల్ ప్రదేశ్, ఉత్తరాఖండ్‌లోని శివాలిక్ రాష్ట్రాల్లో భారీగా ఆస్తి, వనరులు, ప్రాణ నష్టం జరిగింది. ఒక్క హిమాచల్‌లోనే వివిధ ప్రాంతాల్లో కొండచరియలు విరిగిపడటం, వరదల కారణంగా 51 మంది మరణించారు. పౌరులందరూ ఇళ్లలోనే ఉండాలని, కాలువలు, నదుల దగ్గరకు వెళ్లవద్దని హిమాచల్ సీఎం సుఖ్వీందర్ సింగ్ సుఖ్ హెచ్చరించారు. మృతుల కుటుంబాలకు ప్రగాఢ సానుభూతిని తెలియజేస్తూ ట్వీట్ చేశారు. సోలన్ జిల్లాలోని జాడోన్ గ్రామంలో మేఘాలు కమ్ముకోవడంతో ఏడుగురు వరదలో కొట్టుకుపోయారు. సిమ్లా నగరంలోని సమ్మర్‌హిల్‌లోని శివాలయంలో కొండచరియలు విరిగిపడ్డాయి. ఈ ఘటనలో తొమ్మిది మంది మృతి చెందారు. మరికొందరు శిథిలాల కింద చిక్కుకున్నారు. వారిని రక్షించేందుకు ఎస్‌డిఆర్‌ఎఫ్‌ బలగాలు శక్తివంచన లేకుండా కృషి చేస్తున్నాయని ఆయన తెలిపారు. కొండచరియలు విరిగిపడే ప్రమాదమున్న ప్రాంతాల్లోని నివాసితులు సురక్షిత ప్రాంతాలకు వెళ్లాలని సూచించారు. సిమ్లాలో జరిగిన ప్రమాదంతో పాటు మృతుల సంఖ్య 14కు చేరిందని సిమ్లా డిప్యూటీ కమిషనర్ ఆదిత్య నేగి తెలిపారు. గుడి, మరికొన్ని చోట్ల కొండచరియలు విరిగిపడి.. 19 మందిని రక్షించినట్లు ఎస్పీ సంజీవ్ కుమార్ వెల్లడించారు.కొండ ప్రాంతాల్లో కొండచరియలు విరిగిపడి లోతట్టు ప్రాంతాల్లో బురద ప్రవహించే ప్రమాదం ఉందని.. సిమ్లాలోని లోతట్టు ప్రాంతాల్లోని పలు ఇళ్లు సోలన్ జిల్లాలోని బలేరా పంచాయతీలో కొండచరియలు విరిగిపడటంతో ఇల్లు కూలి ఇద్దరు చిన్నారులు మృతి చెందారు.రాంషెహెర్ తహసీల్‌లోని బనాల్ గ్రామంలో కొండచరియలు విరిగిపడి ఒక మహిళ మృతి చెందిందని సోలన్ డిప్యూటీ కమిషనర్ మన్మోహన్ శర్మ తెలిపారు.ముగ్గురు మృతి చెందగా ఇద్దరు హమీర్‌పూర్‌లో ఎడతెరిపి లేకుండా కురుస్తున్న వర్షాల కారణంగా అదృశ్యమయ్యారు.మండి జిల్లాలోని సెగ్లీ పంచాయతీలో ఆదివారం అర్ధరాత్రి కొండచరియలు విరిగిపడి రెండేళ్ల చిన్నారి సహా ఒకే కుటుంబంలోని ఏడుగురు మృతి చెందారు.మరో నాలుగు మృతదేహాలున్నట్లు డిప్యూటీ కమిషనర్ అరిందమ్ చౌదరి తెలిపారు. సోమవారం సాయంత్రం ఇక్కడ కనుగొనబడింది మరియు ముగ్గురు రక్షించబడ్డారు. అయితే, సోమవారం రాత్రి ఈ జిల్లాలో 19 మరణాలు నమోదైనట్లు అధికారులు ప్రకటించారు.

8.jpg

భారీ వర్షాల కారణంగా రాష్ట్రంలోని పలు ప్రాంతాల్లో రాకపోకలు స్తంభించాయని, రెండు జాతీయ రహదారులు సహా 752 రహదారులు మూసుకుపోయాయని తెలిపారు. మరోవైపు రాష్ట్రవ్యాప్తంగా పాఠశాలలకు సోమవారం సెలవు ప్రకటించారు. పీజీ, బీఈడీ సహా ఇతర పరీక్షలు రద్దయ్యాయి. చంబా, కాంగ్రా, హమీర్‌పూర్, మండి, బిల్సాపూర్, సోలన్, సిమ్లా జిల్లాల్లో భారీ నుంచి అతిభారీ వర్షాలు కురిశాయని వాతావరణ శాఖ తెలిపింది. ఆదివారం ఒక్కరోజే కురిసిన వర్షాలకు రూ.7,020.28 కోట్ల మేర నష్టం వాటిల్లినట్లు అధికారులు తెలిపారు. జాటోగ్-సమ్మర్ హిల్స్ రైల్వే స్టేషన్ మధ్య ట్రాక్ ధ్వంసమైంది. జూన్ 24న రుతుపవనాలు ప్రారంభమైనప్పటి నుండి రాష్ట్రంలో 257 మంది మరణించారని, 32 మంది తప్పిపోయారని, 290 మంది గాయపడ్డారని అధికారులు తెలిపారు. NDRF బృందాలను హిమాచల్ ప్రదేశ్‌కు తరలించినట్లు కేంద్ర హోం మంత్రి అమిత్ షా తెలిపారు.

7.jpg

ఉత్తరాఖండ్‌లో ముగ్గురు చనిపోయారు

ఉత్తరాఖండ్‌లో భారీ వర్షాలు కురుస్తున్నాయి. నదులు ఉధృతంగా ప్రవహిస్తుండటంతో పాటు కొండచరియలు విరిగిపడుతుండటంతో చార్ధామ్ యాత్రను మంగళవారం వరకు రద్దు చేస్తున్నట్లు ప్రభుత్వం ప్రకటించింది. వర్షాల కారణంగా పలు ప్రాంతాల్లో ముగ్గురు చనిపోగా, ఆరుగురు గల్లంతయ్యారని పేర్కొంది. రుద్రప్రయాగ్ జిల్లా కేదార్‌నాథ్ సమీపంలోని లించోలి వద్ద కొండచరియలు విరిగిపడటంతో నేపాల్‌కు చెందిన కాలు బహదూర్ (26) మృతి చెందగా, రిషికేశ్‌లోని శివ మందిర్, మీరానగర్ ప్రాంతాల్లో వరదల్లో ఇద్దరు మృతి చెందారు. పౌరీ జిల్లాలోని లక్జులా ప్రాంతంలో కొండచరియలు విరిగిపడటంతో నలుగురైదుగురు గల్లంతయ్యారు. రుద్రప్రయాగ్, దేవప్రయాగ్‌లలో గంగా, మందాకిని, అలకనంద నదులు ప్రమాదకర స్థాయికి మించి ప్రవహిస్తున్నాయని అధికారులు వివరించారు.6.jpg

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-15T03:11:45+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *