కలుపు నివారణ: వరి సాగులో కలుపు నివారణ

వ్యవసాయ కూలీల కొరత పెరుగుతోంది. కూలీలు అందుబాటులో ఉన్నా చిన్న, సన్నకారు రైతులు భరించలేని కూలీ ధరలు పెద్ద సమస్యగా మారాయి. దీంతో వ్యవసాయ పనులకు ఆటంకం ఏర్పడి సాగు ఖర్చు పెరిగి రైతుకు ఆదాయం తగ్గిపోతుంది.

కలుపు నివారణ: వరి సాగులో కలుపు నివారణ

కలుపు నియంత్రణ

కలుపు నివారణ: వ్యవసాయంలో పెట్టుబడులు రోజురోజుకూ పెరుగుతున్నాయి. అందుకే కొత్త టెక్నాలజీని తీసుకొచ్చి సాగు ఖర్చు తగ్గించి లాభసాటి వ్యవసాయం చేసేందుకు రైతులు మక్కువ చూపుతున్నారు. ముఖ్యంగా వరి పంటలో కూలీల అవసరం ఎక్కువగా ఉంటుంది. వీటిని తగ్గించే పద్ధతులు అందుబాటులో ఉన్నాయి.

ఇంకా చదవండి: చెరకు సాగు: చెరకు తోటలను చాపలతో రక్షించాలని శాస్త్రవేత్తలు కోరుతున్నారు.

పొడిదుక్కిలో నేరుగా విత్తనం వెతుక్కోవడం.. గుంటలో విత్తనం వెతుక్కోవడం ఈ పద్ధతిలో కూలీల సమస్య తగ్గడమే కాకుండా పెట్టుబడి ఖర్చులు కూడా తగ్గుతాయి. కానీ కలుపు సమస్య ఎక్కువ. దీనిని సకాలంలో అరికట్టినట్లయితే అధిక దిగుబడులు పొందవచ్చని ఘంటసాల కృషి విజ్ఞాన కేంద్రం శాస్త్రవేత్త మహాలక్ష్మి చెబుతున్నారు.

ఇంకా చదవండి: వరి సాగు చేయండి : విస్తరి పద్ధతిలో వరి సాగు చేయాలనుకునే శాస్త్రవేత్తలు

వ్యవసాయ కూలీల కొరత పెరుగుతోంది. కూలీలు అందుబాటులో ఉన్నా చిన్న, సన్నకారు రైతులు భరించలేని కూలీ ధరలు పెద్ద సమస్యగా మారాయి. దీంతో వ్యవసాయ పనులకు ఆటంకం ఏర్పడి సాగు ఖర్చు పెరిగి రైతుకు ఆదాయం తగ్గిపోతుంది. కొత్త విధానంలో సాగు ఖర్చు తగ్గించి వరి సాగును లాభసాటిగా మార్చడం తప్పనిసరి.

ఇంకా చదవండి: వరి సాగు : వరిలో అధిక దిగుబడి కోసం సమగ్ర యాజమాన్యం

ఈ నేపధ్యంలో చాలా మంది రైతులు శ్రమతో కూడుకున్న విధానానికి ప్రత్యామ్నాయ పద్ధతులను అవలంబించేందుకు ఆసక్తి చూపుతున్నారు. ఇందులో భాగంగానే చాలా మంది రైతులు సంప్రదాయ పద్ధతిలో వరి నాట్లు వేసే పద్ధతికి స్వస్తి చెప్పి నేరుగా ఎండి, సాగునీరు అందక పొలాల్లోనే విత్తనాలు సాగు చేస్తున్నారు. పంట సీజన్, సాగు ఖర్చులు తగ్గడమే కాకుండా మంచి దిగుబడులు సాధించి అధిక ఆదాయాన్ని సాధిస్తోంది కృష్ణా జిల్లా ఘంటసాల కృషి విజ్ఞాన కేంద్రం శాస్త్రవేత్త మహాలక్ష్మి.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *