సుప్రీంకోర్టు: మహిళలపై అభ్యంతరకరమైన పదాల చెల్లుబాటు

వేశ్య, గృహిణిని ఉపయోగించవద్దు

సుప్రీంకోర్టు హ్యాండ్‌బుక్ విడుదల

న్యూఢిల్లీ, ఆగస్టు 16: ఇప్పుడు ఈవ్ టీజింగ్, వేశ్య (వేశ్య), గృహిణి (గృహిణి) లాంటి పదాలు లీగల్ డిక్షనరీలో కనిపించడం లేదు. వాటి స్థానంలో వీధి లైంగిక వేధింపులు, సెక్స్ వర్కర్ మరియు గృహిణి అనే పదాలు ఉపయోగించబడతాయి. లింగ వివక్షకు తావులేకుండా మహిళలను ఉద్దేశించి కోర్టు తీర్పులు, పదాలను ఉపయోగించాల్సిన హ్యాండ్‌బుక్‌ను బుధవారం సుప్రీంకోర్టు విడుదల చేసింది. ప్రస్తుతం కోర్టుల్లో వాడుతున్న పదాలకు ప్రత్యామ్నాయ పదాలను సూచించింది. ‘హేండ్‌బుక్ ఆన్ కంబాటింగ్ జెండర్ స్టీరియోటైప్స్’ పేరుతో ఈ పుస్తకాన్ని సుప్రీంకోర్టు ప్రధాన న్యాయమూర్తి జస్టిస్ డీవై చంద్రచూడ్ విడుదల చేశారు. ఈ సందర్భంగా జస్టిస్ డీవై చంద్రచూడ్ మాట్లాడుతూ కోర్టు తీర్పుల్లో మహిళలపై అనుచిత పదాలు వాడడం సరికాదన్నారు. ఈ పుస్తకం న్యాయమూర్తులకు, న్యాయ వ్యవస్థకు ఉపకరిస్తుందని అన్నారు. లింగ వివక్ష లేకుండా కోర్టు తీర్పులు, ఉత్తర్వులు, పత్రాలు, అభ్యర్థనల్లో ఉపయోగించాల్సిన ప్రత్యామ్నాయ పదాలు, వాక్యాలను ఈ పుస్తకంలో పొందుపరిచామని తెలిపారు.

అయితే ఈ పుస్తకంలో మహిళలు తమ దుస్తులు, ప్రవర్తన ఆధారంగా వారి వ్యక్తిత్వం గురించి మాట్లాడుతున్నారని, అనుచిత పదాలు వాడుతున్నారని అభ్యంతరం వ్యక్తం చేశారు. రాజ్యాంగం అన్ని లింగాలకు సమాన హక్కులు కల్పించిందని, స్త్రీలు పురుషులకు లోబడి ఉండాల్సిన అవసరం లేదని పేర్కొంది. అత్తమామలను ఆదుకునే కోడలుగా సమాజం తన పాత్రకు రంగులు వేసిందని, పెద్దలను, ఇంట్లోని ప్రతి ఒక్కరినీ ఆదుకోవాల్సిన బాధ్యత మహిళలదేనని స్పష్టం చేసింది. పెద్దల సంరక్షణ, పిల్లల సంరక్షణ, ఇంటిపనులు, ఇంటిపనులు తదితర బాధ్యతలతో పాటు మహిళలకు ఇతర బాధ్యతలు ఉన్నాయని పేర్కొంది. 30 పేజీల పుస్తకంలో అనుచితమైన పదాల జాబితా మరియు వాటి సర్వనామాలు ఉన్నాయి.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-17T03:28:30+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *