రాతి నది: ‘రాళ్ల నది’.. గ్లాసు నీరు కూడా కనిపించని వింత నది..

కనుచూపు మేరలో నీటి జాడ లేని వింత నది. ఈ నదిలో రాళ్లు మాత్రమే కనిపిస్తాయి. 10 టన్నుల పెద్ద రాళ్లే కనిపించే ఈ నదిని చూసేందుకు చాలా మంది వస్తుంటారు.

రాతి నది: 'రాళ్ల నది'.. గ్లాసు నీరు కూడా కనిపించని వింత నది..

రాతి నది

రష్యా స్టోన్ రివర్ : నది అంటే నీరు..మధ్యలో అందమైన ఇసుక తిన్నెలు ఉన్నాయి. చాలా నీరు. కానీ నదిలో అలాంటిదేమీ కనిపించదు. నీటి జాడ కనిపించడం లేదు. అంటే నదిలో నీళ్లు లేవని..వర్షాకాలంలో మాత్రమే కనిపిస్తాయని అనుకుంటున్నారా..? ఏమి కాదు. ఈ నదిలో రాళ్లు మాత్రమే కనిపిస్తాయి. కనీసం గ్లాసు నీళ్లు కూడా కనిపించవు. కనుచూపు మేరలో రాళ్లు భారీ బండరాళ్లు. అందుకే దీనిని ‘స్టోన్ రివర్’ లేదా స్టోన్ రన్ అని పిలుస్తారు.

సాధారణంగా నదుల్లో నీరు ఉన్నా. కానీ నదిలో నీటి జాడ లేదు. అందుకే దీనిని ‘బిగ్ స్టోన్ రివర్’ అని పిలుస్తారు. ఈ రాతి నదిలో దాదాపు ఆరు కిలోమీటర్ల మేర పెద్ద పెద్ద బండరాళ్లు మాత్రమే కనిపిస్తాయి. ఎవరో చక్కగా పేర్చినట్లుగా కనిపించే రాళ్లు కూడా ఆశ్చర్యాన్ని కలిగిస్తాయి. ఈ నదిలోని రాళ్ల బరువు ఒక్కోటి 10 టన్నులు. ఈ రాతి నది చుట్టూ దేవదారు చెట్ల దట్టమైన అడవి ఉంది. ఈ అడవిలో వివిధ రకాల జీవులు నివసిస్తున్నాయి.

స్టోన్ రివర్ అని పిలువబడే ఈ స్టోర్ నది రష్యాలో ఉంది. ఇది రష్యాలోని యురల్స్‌లోని టాగనీ పర్వతాలలో (రష్యాలోని యురల్స్ ట్యాగ్నే పర్వతాలు) ఉద్భవించి కొన్ని వందల కిలోమీటర్లు ప్రయాణిస్తుంది. ఆ ఆరు కిలోమీట‌ర్ల‌లో ఒక్కో చోట ఒక్కో విస్తీర్ణం ఆశ్చ‌ర్యం క‌లిగిస్తోంది. కొన్ని చోట్ల 200 మీటర్ల వెడల్పు, మరికొన్ని చోట్ల 700 మీటర్ల వరకు ఉంది. ఐతే ఆరు కిలోమీటర్ల వరకు కనుచూపు మేరలో రాయి, గ్లాసు నీళ్లు కూడా లేవు.

మొసళ్ల నది : ఓరి నాయా, ఇదేనా మొసళ్ల ప్రపంచం? పట్టు తప్పితే ఎముకలు అలాగే ఉంటాయి

నీరు లేకపోతే నది అని ఎలా చెప్పగలం? ఇది ఒక నది. కానీ నది రాళ్ల కింద ప్రవహిస్తుంది. ఆ పెద్ద రాళ్ల కింద నీరంతా ప్రవహిస్తుంది. దగ్గరికి వెళితే నీళ్ళు బాగా కనిపిస్తున్నాయి. అయితే ఈ నదిలోని మరో విచిత్రం ఏమిటంటే, ఈ నదిలోని నీరు ఎప్పుడూ రాళ్లను దాటి ప్రవహించి వాటిని ముంచివేయదు. నదిలోని నీరు రాళ్లను దాటి బయటకు రాదు. ఈ ప్రకృతి అద్భుతాలలో ఈ రాతి నది ఒకటి. ఈ రాతి నదిని చూడటానికి చాలా మంది పర్యాటకులు పెద్ద సంఖ్యలో వస్తుంటారు.

ఇది ఎందుకు?
10,000 సంవత్సరాల క్రితం నుంచి ఆ రాళ్లు ఉన్నాయని శాస్త్రవేత్తలు చెబుతున్నారు. శాస్త్రవేత్తల అంచనా ప్రకారం.. తగనేయ్ పర్వతాలు అప్పట్లో పూర్తిగా మంచుతో కప్పబడి ఉండేవి. ఆ పర్వతాలు 15 వేల అడుగుల కంటే ఎక్కువ ఎత్తులో ఉన్నాయి. మంచు భారం కారణంగా రాళ్లు ముక్కలైపోయి కాలక్రమంలో మంచు కరిగిపోవడంతో రాళ్లన్నీ బయటకు వచ్చాయి. నీటి ప్రవాహ వేగానికి అవన్నీ నదిలో జారి కుప్పలుగా మారుతున్నాయి.

Viral News : పాతిపెట్టిన శవపేటికలోంచి శబ్ధాలు, తెరిచి చూస్తే శవం నిండా గాయాలు..

ఈ నదిలోని రాళ్లలో సిలికా, ఇనుము ఉన్నట్లు గుర్తించారు. అందుకే మెరిసిపోతారు. దూరం నుండి, మీరు నదిలో రాళ్ళు ప్రవహిస్తున్న అనుభూతిని పొందవచ్చు. కానీ వాస్తవానికి రాళ్లు కదలకుండా అలాగే స్థిరంగా ఉంటాయి. కానీ దిగువ నుండి నీరు ప్రవహిస్తుంది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *