దేశం భిన్నమైన పరిస్థితులు: దక్షిణాన కరువు మరియు ఉత్తరాన భారీ వర్షాలు

ఎల్ నినో ప్రభావంతో దేశంలో భిన్నమైన పరిస్థితులు

వరదలు, పిడుగుల కారణంగా 2 వేల మంది చనిపోయారు

దాదాపు 90 వేల ఇళ్లు ధ్వంసమయ్యాయి

12.4 లక్షల ఎకరాల్లో పంట నష్టం

ముంబై, ఆగస్టు 18: దేశంలోని దక్షిణ ప్రాంతంలో కరువు, ఉత్తర ప్రాంతంలో భారీ వర్షాలు కురుస్తున్నాయి. ఇందుకు ఎల్ నినో కూడా కారణమని వాతావరణ నిపుణులు చెబుతున్నారు. దక్షిణాదిలో మరిన్ని వర్షాల కోసం రైతులు ఎదురుచూస్తుండగా, ఉత్తరాదిలో భారీ వర్షాలు, వరదలు బీభత్సం సృష్టిస్తున్నాయి. వరదలతో పాటు కొండచరియలు విరిగిపడటంతో హిమాచల్ ప్రదేశ్‌లో ఇప్పటివరకు 330 మంది మరణించారు. పంజాబ్‌లోని వరద ప్రభావిత గ్రామంలో చిక్కుకున్న 300 మందిని ఆర్మీ, ఎన్‌డిఆర్‌ఎఫ్ బృందాలు గురువారం రక్షించాయి. గత నెలలో కురిసిన భారీ వర్షాల కారణంగా ఢిల్లీ, ముంబై కూడా వరదల్లో చిక్కుకున్నాయి. కేంద్ర హోం మంత్రిత్వ శాఖ గణాంకాల ప్రకారం, ఈ ఏడాది జూన్‌లో వర్షాకాలం ప్రారంభమైనప్పటి నుండి, దేశంలో వరదలు మరియు పిడుగుల కారణంగా 2,000 మంది మరణించారు. దాదాపు 90 వేల ఇళ్లు ధ్వంసమయ్యాయి. 12.4 లక్షల ఎకరాల్లో (5 లక్షల హెక్టార్లు) పంటలు దెబ్బతిన్నాయి. 60 వేలకు పైగా జంతువులు చనిపోయాయి.

మరోవైపు, దేశంలోని చాలా ప్రాంతాలు మరిన్ని వర్షాల కోసం ఎదురు చూస్తున్నాయి. జూన్ నుండి సెప్టెంబరు వరకు కురిసే వర్షాల వల్ల దేశంలో దాదాపు సగం సాగు భూమికి సాగునీరు అందుతుంది. దేశ ఆహారోత్పత్తికి, ఆర్థికాభివృద్ధికి ఈ వర్షం కీలకం. అయితే, ఈ వర్షాలు కొన్ని ప్రాంతాల్లో విధ్వంసం మరియు అపారమైన నష్టాన్ని మిగిల్చాయి. వాతావరణ మార్పులు వార్షిక వాతావరణ నమూనాలను మరింత అస్థిరపరుస్తున్నందున వరదలు మరియు కరువుల అవకాశాలు పెరుగుతున్నాయని వాతావరణ కార్యాలయం తెలిపింది. ఈ ప్రభావంతో బియ్యం, కందిపప్పు ధరలు పెరుగుతాయని, ఆహార ద్రవ్యోల్బణం మరింత పెరుగుతుందన్న ఆందోళన వ్యక్తమవుతోంది. వర్షాకాలంలో దేశంలోని రిజర్వాయర్లు, ఇతర నీటి వనరులు 70% వరకు నిండి పంటలకు అవసరమైన నీరు అందుతుంది. అయితే ఈ ఏడాది రుతుపవనాలు ఆశించిన స్థాయిలో వర్షాలు కురియడం లేదని ఐఎండీ సీనియర్ అధికారి ఒకరు తెలిపారు. గత ఏడాది గోధుమ పంటపై తీవ్ర ప్రభావం చూపగా, 2023-24లో చెరకు దిగుబడి బాగా పడిపోయే ప్రమాదం ఉంది. దీంతో ధరల పెరుగుదలను తగ్గించేందుకు కేంద్రం చర్యలు తీసుకుంటోంది. బీహార్, హిమాచల్ ప్రదేశ్, ఒడిశా, మధ్యప్రదేశ్ సహా పలు రాష్ట్రాలు రానున్న రోజుల్లో భారీ వర్షాలు కురిసే ముప్పు పొంచి ఉందని ఐఎండీ శుక్రవారం ప్రకటించింది. కొన్ని ప్రాంతాల్లో వరద ముప్పు పెరిగే అవకాశం కూడా ఉందని పేర్కొంది.

2himachalllllfff.jpg

ఒక శతాబ్దంలో లోటు వర్షపాతం

గత శతాబ్దంలో భారతదేశంలో అత్యంత పొడి ఆగస్టుగా ఈ నెల రికార్డు సృష్టించనుందని వాతావరణ నిపుణులు అంచనా వేస్తున్నారు. ఎల్ నినో కూడా ఇందుకు కారణమని చెబుతున్నారు. వర్షపాతం నమోదు ప్రారంభమైన 1901 నుంచి ఆగస్టులో ఇంత తక్కువ వర్షపాతం ఎన్నడూ లేదని చెబుతున్నారు. ఆగస్టులో సాధారణంగా సగటు వర్షపాతం 254.9 మి.మీ కాగా, అత్యల్పంగా 2005 ఆగస్టులో 191.2 మి.మీ.. ఈ నెలలో అంతకన్నా తక్కువగా నమోదవుతుందన్న ఆందోళన వ్యక్తమవుతోంది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *