మైనారిటీ స్కాలర్‌షిప్ స్కామ్: మైనారిటీ స్కాలర్‌షిప్ స్కామ్!

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-08-20T04:12:14+05:30 IST

మైనార్టీ విద్యార్థులకు ఇచ్చే ఉపకార వేతనాలకు సంబంధించి రూ.144.83 కోట్ల కుంభకోణం జరిగినట్లు కేంద్రం గుర్తించింది. దీనిపై సీబీఐ విచారణకు కేంద్ర మైనారిటీ వ్యవహారాల మంత్రి స్మృతి ఇరానీ ఆదేశించారు.

మైనారిటీ స్కాలర్‌షిప్ స్కామ్: మైనారిటీ స్కాలర్‌షిప్ స్కామ్!

‘ఉపకార’ స్వాహా..

1572 విద్యాసంస్థల్లో 144 కోట్ల అవినీతి జరిగింది

అనేక రాష్ట్రాల్లో కేంద్ర ప్రభుత్వం గుర్తింపు పొందింది

సీబీఐ విచారణకు ఆదేశం

న్యూఢిల్లీ, ఆగస్టు 19: మైనార్టీ విద్యార్థులకు ఇచ్చే ఉపకార వేతనాలకు సంబంధించి రూ.144.83 కోట్ల కుంభకోణం జరిగినట్లు కేంద్రం గుర్తించింది. దీనిపై సీబీఐ విచారణకు కేంద్ర మైనారిటీ వ్యవహారాల మంత్రి స్మృతి ఇరానీ ఆదేశించారు. మైనారిటీ శాఖ అంతర్గత విచారణలో ఐదేళ్ల వ్యవధిలోనే వందలాది విద్యాసంస్థల్లో ఈ అక్రమాలు చోటుచేసుకున్నట్లు సమాచారం. 34 రాష్ట్రాల్లోని 100 జిల్లాల్లోని 1,572 విద్యాసంస్థల్లో తనిఖీలు నిర్వహించగా.. 21 రాష్ట్రాల్లోని 830 విద్యాసంస్థల్లో అవినీతి బయటపడింది. ఈ నేపథ్యంలో విద్యాసంస్థల బ్యాంకు ఖాతాలను స్తంభింపజేస్తూ అధికారులు ఉత్తర్వులు జారీ చేశారు. 2007-08లో, UPA ప్రభుత్వం ఒకటో తరగతి నుండి ఉన్నత విద్య వరకు మైనారిటీ విద్యార్థులకు స్కాలర్‌షిప్‌లను అందించే పథకాన్ని ప్రారంభించింది. దేశంలోని 1.8 లక్షల విద్యా సంస్థలకు ఈ పథకం వర్తిస్తుంది. అయితే, కేంద్ర మైనారిటీల మంత్రిత్వ శాఖ జరిపిన విచారణలో అది భారీ స్థాయిలో దుర్వినియోగం అయ్యిందని, లబ్ధిదారుల్లో 53 శాతం మంది నకిలీ వ్యక్తులని తేలింది.

కొన్ని లేని విద్యాసంస్థలు కూడా ఈ పథకం కింద నిధులు పొందాయని, అనేక విద్యాసంస్థలు తప్పుడు ఆధార్, కేవైసీ పత్రాలతో ఉపకార వేతనాలు తీసుకున్నట్లు సమాచారం. జూలై 10న మైనారిటీ శాఖ అధికారికంగా ఫిర్యాదు చేసినట్లు సమాచారం. తాజాగా ఈ కుంభకోణంపై సీబీఐ విచారణకు మంత్రి స్మృతి ఇరానీ ఉత్తర్వులు జారీ చేశారు. అయితే లోక్ సభ ఎన్నికలు సమీపిస్తున్న తరుణంలో మరోసారి మతపరమైన మనోభావాలను రెచ్చగొట్టేందుకు మోదీ ప్రభుత్వం మైనారిటీ స్కాలర్ షిప్ కుంభకోణాన్ని తెరపైకి తెచ్చిందని, గత తొమ్మిదేళ్లుగా దానిపై ఎందుకు చర్యలు తీసుకోలేదని రాజకీయ విశ్లేషకులు విమర్శిస్తున్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-20T04:12:14+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *