తిరుమల: తిరుమల నడకదారిలో వన్యప్రాణుల సంచారం.. తెర వెనుక కథ ఇదేనా?

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-08-21T13:51:05+05:30 IST

నిత్యం రద్దీగా ఉండే అలిపిరి నడక మార్గంలో వన్యప్రాణుల సంచారం ఎందుకు మారిందని ఆరా తీస్తే పలు ఆసక్తికర విషయాలు వెల్లడయ్యాయి. సైన్స్ ప్రకారం సాధారణంగా వన్యప్రాణులు మానవ సంచారం బాటలో సంచరించవని విశ్లేషకులు వివరిస్తున్నారు. కానీ ఏపీ ప్రభుత్వం మాత్రం ఇలాంటి విషయాలను పట్టించుకోవడం లేదన్న ఆరోపణలు వినిపిస్తున్నాయి.

తిరుమల: తిరుమల నడకదారిలో వన్యప్రాణుల సంచారం.. తెర వెనుక కథ ఇదేనా?

తిరుమల శ్రీవారి ఆలయం తెలుగు రాష్ట్రాల్లోనే కాకుండా ప్రపంచ వ్యాప్తంగా ప్రసిద్ధి చెందింది. అందుకే కలియుగంలో వేంకటేశ్వరుడిని దర్శించుకునేందుకు 365 రోజుల పాటు బారులు తీరుతారు. అయితే ప్రస్తుతం తిరుమలకు వెళ్లే అలిపిరి నడకదారిలో వన్యప్రాణుల సంచారం ఎక్కువైంది. దీంతో భక్తులు భయాందోళనకు గురవుతున్నారు. 15 రోజుల వ్యవధిలో నాలుగు చిరుతలు, మూడు ఎలుగుబంట్లు సంచరించినట్లు సమాచారం. వీటిలో మూడు చిరుత పులులను పట్టుకున్నట్లు టీటీడీ ఇప్పటికే ప్రకటించింది. అయితే తిరుమలలో వన్యప్రాణుల సంచారం వెనుక ఏదో జరుగుతోందని పలువురు నెటిజన్లు సోషల్ మీడియాలో అభిప్రాయపడుతున్నారు.

నిత్యం రద్దీగా ఉండే అలిపిరి నడక మార్గంలో వన్యప్రాణుల సంచారం ఎందుకు మారిందని ఆరా తీస్తే పలు ఆసక్తికర విషయాలు వెల్లడయ్యాయి. సైన్స్ ప్రకారం సాధారణంగా వన్యప్రాణులు మానవ సంచారం బాటలో సంచరించవని విశ్లేషకులు వివరిస్తున్నారు. కానీ ఏపీ ప్రభుత్వం మాత్రం ఈ విషయాలను పట్టించుకోవడం లేదన్న ఆరోపణలు వినిపిస్తున్నాయి. భక్తులు జింకలకు ఆహారం పెట్టడం వల్లే చిరుతలు వస్తున్నాయని భూమన కరుణాకర్ రెడ్డి నేతృత్వంలోని టీటీడీ చెబుతోంది. కానీ భక్తులు కాలినడకన కనిపించే జింకలకు ఆహారం ఇవ్వడం కొత్త విషయం కాదు. ఇది ఎప్పటికీ కొనసాగుతుంది. అప్పట్లో సంచరించని వన్యప్రాణులు ఇప్పుడు భక్తులు నడిచే దారిలోకి ఎందుకు వస్తున్నాయో టీటీడీ ఆలోచించాలని పలువురు సూచిస్తున్నారు.

ఇది కూడా చదవండి: ఏపీ పాలిటిక్స్: వైసీపీ బోగస్ సర్వేలు జనం.. ఎందుకు అంత భయం?

మరోవైపు శేషాచలం అడవులు ఎర్రచందనానికి ప్రసిద్ధి. దీంతో శేషాచలం అడవుల్లో ఎర్రచందనం స్మగ్లింగ్ జరుగుతోందని, అందుకే వన్యప్రాణులు తమ ఆవాసాలను మార్చుకుంటున్నాయని మరో వాదన తెరపైకి వచ్చింది. వన్యప్రాణుల ఆవాసాలకు నిజంగా భంగం వాటిల్లుతుందో లేదో టీటీడీ లోతుగా పరిశీలించాలి. ఇటీవల పట్టుబడిన చిరుత ఈ నెల 14న నెల్లూరు జిల్లాకు చెందిన ఆరేళ్ల బాలిక లక్షితను చంపి తిన్నట్లు అధికారులు తెలిపారు. చిరుత డీఎన్‌ఏ నిజానికి అది మనిషిని తిన్నట్లు చూపుతోందా లేదా అనే విషయంపై కూడా స్పష్టత రావాల్సి ఉంది. ఎందుకంటే నరమాంస భక్షక చిరుతపులి సంచరిస్తే ప్రమాదం మరింత ఎక్కువ. అడవి జంతువులు మానవ రక్తాన్ని ఒకసారి రుచి చూస్తాయి. ఇలాంటి విషయాలపై దృష్టి పెట్టకుండా టీటీడీ భక్తులకు కర్రలు ఇవ్వడం పలు అనుమానాలకు తావిస్తోంది. కర్రలు ఎందుకు ఇస్తున్నారనే విషయాన్ని పక్కనపెట్టి వన్యప్రాణుల వలసలకు అసలు కారణాలపై టీటీడీ దృష్టి సారించాలని భక్తులు భావిస్తున్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-21T13:51:05+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *