ప్రజ్ఞానానంద: అదీ.. ప్రజ్ఞాన్ | చెస్ ప్రపంచకప్ ఫైనల్లో ప్రగ్నానంద

చెస్ ప్రపంచకప్ ఫైనల్లో ప్రగ్నానంద

ప్రపంచ మూడో ర్యాంకర్ ఫాబియానోకు షాక్ తగిలింది

కార్ల్‌సన్‌తో టైటిల్ పోరు నేటి నుంచి ప్రారంభం కానుంది

ప్రశాంతంగా ఆడుతూ భారత చెస్ మాస్టర్ ప్రజ్ఞానంద మరోసారి అద్భుత ప్రదర్శన చేశాడు. తన అసాధారణ ఆటతీరుతో అలరిస్తూ.. చెస్ ప్రపంచంలో ఫైనల్ కు దూసుకెళ్లి సంచలనం సృష్టించాడు. అగ్రశ్రేణి ఆటగాళ్లను ఓడించడం అలవాటు చేసుకున్న ప్రజ్ఞానంద.. సెమీఫైనల్లో మూడో సీడ్ ఫాబియానో ​​కరౌనాకు షాకిచ్చి.. ప్రపంచ నంబర్ వన్ మాగ్నస్ కార్ల్ సెన్ తో ఫైనల్ పోరుకు సిద్ధమయ్యాడు.

బాకు (అజర్‌బైజాన్): చెస్ ప్రపంచకప్‌లో భారత టీనేజ్ గ్రాండ్‌మాస్టర్ రమేష్ బాబు ప్రజ్ఞానంద తన జోరును కొనసాగించి ఫైనల్‌కు చేరుకున్నాడు. హోరాహోరీగా సాగిన సెమీఫైనల్‌లో ప్రజ్ఞానానంద 3.5-2.5 పాయింట్ల ఆధిక్యంతో టైబ్రేకర్‌లో ప్రపంచ నంబర్ 3 ఫాబియానో ​​కరౌనాను ఓడించాడు. మంగళవారం నుంచి ప్రారంభమయ్యే ఫైనల్లో ప్రపంచ నం.1 మాగ్నస్ కార్ల్‌సన్‌తో చెన్నై కుర్రాడు అమీతుమీ తేల్చుకోనున్నాడు. 31 ఏళ్ల అమెరికా గ్రాండ్‌మాస్టర్ కరోనాతో జరిగిన సెమీస్‌లో తొలి రెండు క్లాసికల్ గేమ్‌లు డ్రా కావడంతో పోరు టైబ్రేకర్‌కు చేరిన సంగతి తెలిసిందే. ఫలితంగా సోమవారం జరిగిన టైబ్రేకర్‌లో తొలి రెండు ర్యాపిడ్ గేమ్‌లు అసంపూర్తిగా నిలిచాయి. కానీ మూడో టై బ్రేకర్‌లో, నల్ల కాళ్లతో ఆడిన ప్రజ్ఞానంద 63 కదలికలలో కరోనాను ఓడించి ఫైనల్‌లో తన స్థానాన్ని దాదాపుగా ఖాయం చేసుకున్నాడు. ఇక తదుపరి గేమ్ డ్రా అయితే భారత స్టార్ కు ఫైనల్ బెర్త్ ఖాయం. కానీ అనుభవజ్ఞుడైన కారౌనా వెనక్కి తగ్గలేదు. దాంతో నాలుగో గేమ్‌లో ఉత్కంఠ పెరిగింది. అయితే, 82 ఓవర్ల ఆట తర్వాత, కరోనా డ్రాతో సరిపెట్టుకోవాల్సి వచ్చింది. ఫలితంగా ప్రజ్ఞానానంద జయకేతనాన్ని పెంచాడు.

క్వార్టర్స్‌లో అతని సహచరుడు అర్జున్‌తో జరిగిన 8 గేమ్‌ల తర్వాత మ్యాచ్ ఆకస్మిక మరణానికి దారితీసింది. కరోనాతో జరిగిన సెమీ-ఫైనల్ టైబ్రేకర్‌లో ఆ విజయం ప్రజ్ఞానానందకు ఆత్మవిశ్వాసాన్ని ఇచ్చింది. 18 ఏళ్ల వయసులో టోర్నీలోకి అడుగుపెట్టిన ప్రజ్ఞానంద.. రెండో సీడ్ హికారు నకమురాను ఓడించి ఫైనల్ చేరడం గమనార్హం. 2005 నుంచి ప్రపంచకప్‌ను నాకౌట్‌లో నిర్వహిస్తున్నా.. అప్పటి నుంచి ఫైనల్‌కు చేరిన తొలి భారత ఆటగాడిగా ప్రజ్ఞానంద నిలిచాడు. విశ్వనాథన్ ఆనంద్ 2000, 2002లో రెండుసార్లు ప్రపంచకప్ గెలిచినా..అప్పట్లో 24 మంది ఆటగాళ్లు లీగ్, నాకౌట్ ఫార్మాట్‌లో ఆడారు. ఇప్పటికే క్యాండిడేట్స్ చెస్‌కు అర్హత సాధించిన ప్రగ్నానంద.. బాబీ ఫిషర్, కార్ల్‌సన్ తర్వాత టోర్నీకి అర్హత సాధించిన అతి పిన్న వయస్కుడిగా రికార్డు సృష్టించాడు.

3.jpg

ఆగండి.. కార్ల్సన్

సమకాలీన చెస్‌లో అత్యుత్తమ క్రీడాకారిణి కార్ల్‌సన్‌పై ప్రజ్ఞా నంద మూడుసార్లు విజయం సాధించడం విశేషం. 2016లో 10 ఏళ్ల వయసులో మాగ్నస్‌కు తొలిసారి షాక్ ఇచ్చిన ప్రజ్ఞానంద.. 2018లో ర్యాపిడ్ టోర్నీలో రెండోసారి ఓడిపోయాడు. గత ఏడాది ఆగస్టులో, అతను క్రిప్టో కప్ ఫైనల్‌లో మూడోసారి నార్వేజియన్ దిగ్గజానికి చెక్ పెట్టాడు. మరి… మంగళవారం నుంచి జరిగే ప్రపంచకప్ ఫైనల్‌లోనూ ఇదే జోరును కొనసాగించి చరిత్ర సృష్టిస్తారేమో చూడాలి.

మహిళల విజేత గోరియాచ్కినా

మహిళల విభాగంలో రష్యా జీఎం అలెగ్జాండ్రా గోరియాచ్కినా విజేతగా నిలిచింది. ఫైనల్లో బల్గేరియాకు చెందిన ఇంటర్నేషనల్ మాస్టర్ నుగ్యుల్ సలీమోను ఓడించి టైటిల్ గెలుచుకుంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-22T03:00:22+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *