విద్య: ఏపీలో మళ్లీ ట్యాబ్ మేళా! బైజస్ కంటెంట్ వల్ల జగన్ సర్కార్ జై?

ఈసారి రూ.750 కోట్లతో 5 లక్షల ట్యాబ్‌లు

గతేడాది కంటే 250 కోట్లు ఎక్కువ

న్యాయ సమీక్ష కోసం పత్రం

అనేక సందేహాస్పద నిబంధనలు

ప్రజలు పాల్గొనేందుకు వెసులుబాటు

అని సందేహం అస్మదీయులకు

పాత స్పెసిఫికేషన్‌లతో ట్యాబ్‌లు

మళ్లీ బైజస్ కంటెంట్‌కి జగన్ జై?

8 నెలల రహస్య ఆదేశాలు

టెండర్ నిబంధనలలో అనేక విచిత్రాలు ఉన్నాయి.

  • టెండర్‌లో వ్యక్తులు కూడా పాల్గొనవచ్చు

  • ఏడేళ్ల క్రితం మైక్రో USB కేబుల్‌తో

  • ఛార్జింగ్ ట్యాబ్‌లు అవసరం

  • RAM 3GB మరియు అంతర్గత నిల్వ 32GB

(అమరావతి – ఆంధ్రజ్యోతి): జగన్ ప్రభుత్వం మరోసారి ‘ట్యాబ్ మేళా’ ప్రారంభించింది. రూ.15 వేలు ‘అమ్మ ఒడి’లో రెండు వేలు కోసి… 8వ తరగతి విద్యార్థులకు మొత్తం ఇవ్వకుండా 9 వేల విలువైన ట్యాబ్ తో మరోసారి తంతు రిపీట్ అవుతోంది. ఈసారి బడ్జెట్ ఎంతో తెలుసా? 750 కోట్లు. గతేడాది కంటే 250 కోట్లు ఎక్కువ! 5 లక్షల ట్యాబ్‌ల కొనుగోలుకు ఓపెన్ కాంపిటేటివ్ బిడ్ (ఓసీబీ) కింద టెండర్లను ఆహ్వానిస్తారు. ఈ టెండర్ డాక్యుమెంట్ ఆమోదం కోసం న్యాయ కమిషన్‌కు పంపబడింది. టెండర్ డాక్యుమెంట్ లో పేర్కొన్న కొన్ని నిబంధనలు, క్లాజులను పరిశీలిస్తే… ఎనిమిదో తరగతి విద్యార్థికి కూడా ఈ టెండర్ అస్మదీయాలకు కట్టబెట్టినట్లు అర్థమవుతుంది. భారీ అప్పులు, వేల మంది ఉద్యోగుల తొలగింపు, లెక్కకు మించిన అప్పులు, ఖర్చులతో ఆర్థిక ఇబ్బందుల్లో ఎడ్టెక్ కంపెనీ… బైజస్! కొన్ని కారణాల వల్ల ముఖ్యమంత్రికి బైజూస్ అంటే చాలా ఇష్టం. ఆన్ లైన్ , ఆఫ్ లైన్ ట్యూషన్లు చెప్పే ఈ సంస్థ కంటెంట్ బాగుందని సీఎం బలంగా నమ్ముతున్నారు! అలాంటప్పుడు… సామాజిక బాధ్యతగా బైజూస్ ప్రతినిధులను నేరుగా వచ్చి ప్రభుత్వ పాఠశాలల్లో రోజుకు ఒక గంట ట్యూషన్లు చెప్పవచ్చు. అంతే కాకుండా ఆ సంస్థ బోధించే ట్యూషన్ల కంటెంట్ ఉన్న ట్యాబ్‌లను కొనుగోలు చేయాలని గతేడాది నిర్ణయించారు. అయితే అప్పటికే కంపెనీ తీవ్ర అప్పుల్లో కూరుకుపోయింది. APలోని ప్రభుత్వ పాఠశాలల్లో 8వ తరగతి చదువుతున్న 4,48,718 మంది విద్యార్థులు 2022-23 విద్యా సంవత్సరానికి బైజు ట్యూషన్ కంటెంట్‌తో కూడిన Android ట్యాబ్‌లను కొనుగోలు చేశారు. అప్పట్లో తీవ్ర విమర్శలు, ఆరోపణలు వచ్చాయి. దివాళా తీసిన బైజూసాకు లబ్ధి చేకూర్చేందుకే ప్రభుత్వం 500 కోట్లతో ట్యాబ్ టెండర్ తీసుకొచ్చిందని విద్యార్థి సంఘాలు, నిపుణులు ఆరోపిస్తున్నారు. ఇది ఇక్కడితో ఆగదని… ఏటా 5 లక్షల ట్యాబ్‌లు కొనుగోలు చేస్తామని ‘ఆంధ్రజ్యోతి’ ఇప్పుడే చెప్పింది. ఇప్పుడు అదే నిజం అవుతోంది. అంతేకాదు… గతేడాది రూ.500 కోట్లు ఉన్న బడ్జెట్ ఇప్పుడు రూ.750 కోట్లకు చేరుకుంది.

ఈసారి అస్మాద్‌లకు?

గత సంవత్సరం Byjus కంటెంట్‌తో Samsung ట్యాబ్‌లను కొనుగోలు చేసింది. వీటిలో ByJuice కంటెంట్ ప్రీలోడ్ చేయబడింది. ఇందులో తప్పేంటి, బైజూసాకు ఏం లాభం? అని అనుకోవచ్చు. ప్రభుత్వం కూడా ఈ జిమ్మిక్కు చేస్తోంది. వాస్తవానికి, Samsung ట్యాబ్‌లలో బైజస్ కంటెంట్‌ను లోడ్ చేయడానికి, కాపీ హక్కులు, మేధో హక్కులు, వాణిజ్య లైసెన్స్ మరియు ఇతర విభాగాల నిబంధనల ప్రకారం సాంకేతికంగా రెండు కంపెనీల మధ్య వ్యాపార మరియు వాణిజ్య ఒప్పందం ఉంది. ఇది ఆర్థిక లావాదేవీలకు సంబంధించినది. ఇది ఎంత మందికి తెలుసు? అంటే… బైజస్ కంటెంట్‌తో ప్రతి ట్యాబ్ సేల్‌లో కంపెనీకి ‘కొంత’ లాభం! బైజస్ కంటెంట్ అద్భుతమైనది, తీపి పదాల వెనుక ఉన్న అసలు విషయం పేద పిల్లలకు బైజస్ ట్యూషన్‌లు! ప్రభుత్వం ఇప్పుడు మరింత దూకుడుగా 750 కోట్లతో 5 లక్షల ట్యాబ్‌లను కొనుగోలు చేస్తోంది. ఈసారి కూడా బైజస్ కంటెంట్ తో కూడిన ట్యాబ్ లు ఇస్తామని చెబుతున్నారు. అయితే టెండర్ డాక్యుమెంట్లు, ప్రభుత్వ ఉత్తర్వుల్లో బైజస్ ప్రస్తావన లేదు. తెలివిగా మరియు వ్యూహాత్మకంగా కొన్ని అంశాలు జోడించబడ్డాయి. “చవకైన ట్యాబ్‌లలో ఉచిత సాఫ్ట్‌వేర్‌ను ఉపయోగించాలి. సెంట్రల్ గవర్నమెంట్ కింద దీక్షా ప్లాట్‌ఫారమ్ వంటి ఇతర వనరులను ఉపయోగించండి. సాఫ్ట్‌వేర్‌ను కొనుగోలు చేయడానికి బడ్జెట్ లేదు. ఉపాధ్యాయులు సులభంగా ఉపయోగించగలిగే కంటెంట్ ఉండాలి” అని గో చెప్పారు. దానికి ఒక అర్థం మరొక అర్థం. ఉచితంగా లభించే కంటెంట్… సీఎంకు ఇష్టమైన బైజస్ ఒక్కటేనని చెప్పక తప్పదు. బైజస్ కంటెంట్ ఉన్న ట్యాబ్ లను డైరెక్ట్ గా కొంటామని చెప్పకుండా రౌండ్ ఎబౌట్ వివరణలు ఇచ్చింది!

ప్రజల సంగతేంటి?

రూ.750 కోట్లకు కొనుగోలు చేస్తున్న ట్యాబ్స్ కొనుగోలు టెండర్ పత్రంలో మరో ఆసక్తికరమైన అంశం ఉంది. ట్యాబ్‌లను స్వయంగా తయారుచేసే కంపెనీలు మరియు ఆసక్తిగల వ్యక్తులు సహా ఎవరైనా బిడ్డింగ్‌లో పాల్గొనవచ్చని ప్రభుత్వం తెలిపింది. ఇది పలు అనుమానాలకు తావిస్తోంది. ఒకేసారి 5 లక్షల ట్యాబ్‌లను కొనుగోలు చేస్తుండగా… నేరుగా కంపెనీల నుంచి కొనుగోలు చేయవచ్చు. అంతే కాకుండా… ‘థర్డ్ పర్సన్’ ఎందుకు వచ్చాడు? కంపెనీ నుంచి ట్యాబ్ లు కొనుగోలు చేసి ప్రభుత్వానికి సరఫరా చేస్తే… ధర పెరగడం ఖాయం! ఇదంతా తెలిసి… టెండర్ లో ‘ప్రజలు’ కూడా పాల్గొనవచ్చని చెప్పడం వెనుక పరమార్థం ఏమిటి? తప్పు చేయడమా… అస్మదీయులకు టెండర్ దక్కించుకోవడమా? అనే సందేహాలు తలెత్తుతున్నాయి.

పాత స్పెసిఫికేషన్లు ఎందుకు?

ఈ రోజుల్లో రూ.7 వేల స్మార్ట్‌ఫోన్‌లో కూడా టైప్-సి మోడ్‌లో ఛార్జింగ్ కేబుల్ ఉంది. అదే ట్యాబ్‌లకు ఉపయోగించబడుతుంది. ప్రపంచం మొత్తం ఒకే వ్యవస్థలోకి వచ్చింది. కానీ.. ఏడేళ్ల క్రితం నాటి మైక్రో యూఎస్‌బీ కేబుల్‌తో చార్జింగ్‌ చేసుకునే ట్యాబ్లెట్లనే సాంకేతిక ప్రమాణాలను జగన్ ప్రభుత్వం నిర్దేశించింది. దీంతో ఆ టెక్నాలజీతో ట్యాబ్‌లు ఉన్న కంపెనీలకు తప్ప ఎవరికీ ఉపయోగం లేదని నిపుణులు చెబుతున్నారు. టైప్-సి ఛార్జింగ్ పోర్ట్‌తో కూడిన ట్యాబ్‌లు కూడా ప్రభుత్వం నిర్ణయించిన ధరలో అందుబాటులో ఉన్నాయి. అయితే పాత వ్యవస్థనే ఎందుకు ఎంచుకున్నారనేది అతి పెద్ద ప్రశ్న! ట్యాబ్ యొక్క ర్యామ్ 3GB మరియు అంతర్గత నిల్వ 32GB కూడా అనుమానాస్పదంగా ఉందని నిపుణులు పేర్కొన్నారు.

రహస్యంగా జీవించండి

గత విద్యా సంవత్సరం (2022-23)లో బైజస్ కంటెంట్ ట్యాబ్‌లు పొందిన విద్యార్థులు ఇప్పుడు 9వ తరగతికి అప్‌గ్రేడ్ చేయబడ్డారు. అందుకే ఈ విద్యా సంవత్సరం (2023-24) ఎనిమిదో తరగతిలో ప్రవేశించిన విద్యార్థులకు కొత్త ట్యాబ్‌లను కొనుగోలు చేయాలని జగన్ నిర్ణయించారు. అంతే… పాత ఆర్డర్ (జీఓ-134) ఆధారంగానే ట్యాబ్ లను కొనుగోలు చేయాలని విద్యాశాఖ నిర్ణయించింది. ఈ లెక్కన 2023-24 విద్యా సంవత్సరంలో 4,71,154 ట్యాబ్‌లను కొనుగోలు చేయాలి. కానీ ఈసారి అదనంగా పది శాతంతో 5 లక్షల ట్యాబ్‌లను కొనుగోలు చేయాలని విద్యాశాఖను ఆదేశించింది. ఈ మేరకు గతేడాది డిసెంబర్‌లో విద్యాశాఖ జీఓ-18ని జారీ చేసింది. 8వ తరగతి విద్యార్థులకు రూ.750 కోట్లతో 5 లక్షల ట్యాబ్‌లను కొనుగోలు చేసేందుకు పరిపాలనా అనుమతి లభించింది. విద్యాశాఖ, ఏపీటీఎస్ సంయుక్తంగా ఈ కొనుగోలు చేపట్టాలని, టెండర్లను ఏపీటీఎస్ నిర్వహించాలని పేర్కొంది. ప్రభుత్వం 8 నెలల పాటు ఈ జీవితాన్ని గోప్యంగా ఉంచింది. ఇప్పుడు టెండర్లు పిలవాల్సి ఉంది కాబట్టి వెల్లడించాల్సి ఉంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-23T11:36:02+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *