రక్షాబంధన్ 2023 : భారతదేశంపై దండెత్తిన అలెగ్జాండర్ ప్రాణాలను కాపాడిన ‘రక్షాబంధన్’.. ఎలానో తెలుసా?

ఒక రాఖీ రక్తపాతాన్ని ఆపింది. తన మాతృభూమికి నోచుకోని గ్రీకు వీరుడు అలెగ్జాండర్ భార్యను ఉద్దేశించి భారత రాజు పురుషోత్తమ అన్న మాటల వెనుక రాఖీ సెంటిమెంట్ ఉంది. రాఖీ అంటే చేతికి కట్టే తాడు మాత్రమే కాదని చరిత్ర రుజువు చేసింది.

రక్షాబంధన్ 2023 : భారతదేశంపై దండెత్తిన అలెగ్జాండర్ ప్రాణాలను కాపాడిన 'రక్షాబంధన్'.. ఎలానో తెలుసా?

అలెగ్జాండర్ భార్య భారతీయ రాజు పురుషోత్తముడు రాఖీ

రక్షా బంధన్ 2023 : గ్రీకు వీరుడు అలెగ్జాండర్ (అలెగ్జాండర్) అనేది గుర్తుకు వచ్చే పదం. ‘అలెగ్జాండర్ ది గ్రేట్’ ((అలెగ్జాండర్ ది గ్రేట్)శాశ్వతమైన గుర్తింపు తెచ్చుకున్న సాహసి. 12 ఏళ్ల గ్రీకు యువరాజు గుర్రాన్ని వంతెన చేయడం ద్వారా నియంత్రణ కోల్పోయాడు. అలెగ్జాండర్‌ను తల నరికి చంపిన అడవి గుర్రం బుసెఫాలస్ అతని జీవితాంతం అతని సహచరుడిగా మిగిలిపోయింది. చిన్నప్పటి నుంచి అతనిలో హీరో లక్షణాలు కనిపించేవి. మీసాలు మాసిన పందొమ్మిదేళ్ల కుర్రాడు, తన ముఖంలో చరిత్ర సృష్టించేవాడు, తన తండ్రి మరణం తర్వాత 20 ఏళ్ల వయస్సులో రాజు అయ్యాడు. అనేక రాజ్యాలను జయించాడు.

వరుస విజయాలతో ప్రపంచాన్ని జయించాలనే తపన ఆ యువకుడిలో బలంగా నాటుకుంది. ఆ కోరికతోనే పరాక్రమమైన సైన్యంతో ఎన్నో రాజ్యాలను జయించాడు. ప్రపంచాన్ని జయించాలనే తపనతో తన సైనికులతో కలిసి దాదాపు 20 వేల కిలోమీటర్లు ప్రయాణించాడు. కాబట్టి గ్రీస్ ((గ్రీస్)ఈజిప్ట్ (ఈజిప్ట్)ఇరాన్ (ఇరాన్)టర్కీ (టర్కీ)ఇరాక్ (ఇరాక్)ఆఫ్ఘనిస్తాన్ ( (ఆఫ్ఘనిస్తాన్) రాజ్యాన్ని సరిహద్దుల వరకు విస్తరించాడు. అలెగ్జాండర్ దృష్టి పడిపోతే, అప్పుడు సామ్రాజ్యం అతనిచే స్వాధీనం చేసుకోవలసి ఉంటుంది. అతని పరాక్రమం అలాంటిది. అదనంగా, అలెగ్జాండర్ భారీ సైన్యాన్ని కలిగి ఉన్నాడు.

అఖండ భారతదేశాన్ని జయిస్తే తానే విజేత అని అనుకున్నాడు. తర్వాత అఖండ ఇండియా పాకిస్థాన్ (పాకిస్తాన్)బంగ్లాదేశ్ (బంగ్లాదేశ్)బర్మా (బర్మా)టిబెట్ ( టిబెట్)ఆఫ్ఘనిస్తాన్ ((ఆఫ్ఘనిస్తాన్)శ్రీలంక ((శ్రీలంక)నేపాల్ (నేపాల్)భూటాన్ (భూటాన్)ఇది అఖండ భారతదేశం. బ్రిటిష్ పాలనకు ముందు భారతదేశం అని అర్థం. భారతదేశంలో అనేక రాజ్యాలు ఉండేవి. ఒక్కో రాజ్యాన్ని ఒక్కో రాజు పాలించేవాడు. భారతదేశం అంగ, కాశీ, కోసల, మగధ, వజ్జి, అవంతి, కాంభోజ, కురు, పాంచాల, మత్స్య, సురసేన, అష్మక, గాంధార, మల్ల, చేడి మరియు వత్స అనే 16 మహాజనపద రాజ్యాల సమూహం. ఈ రాజ్యాలన్నింటినీ ఓడిస్తేనే పర్షియన్లు భారతదేశాన్ని గెలుస్తారని అలెగ్జాండర్ భావించాడు. అందువలన క్రీ.పూ. క్రీ.శ.326లో అలెగ్జాండర్ భారతదేశ సరిహద్దులకు చేరుకున్నాడు.

రక్షా బంధన్ 2023 : కర్రలకు రాఖీ కట్టే ఆచారం.. వందల సంవత్సరాలుగా రక్షాబంధన్ జరుపుకోని గ్రామాలు, ఒక్కో గ్రామానికి ఒక్కో కథ ఉంటుంది.

కానీ భారతదేశం శక్తివంతమైన దేశమని భావించిన తన శ్రేయోభిలాషుల సలహా మేరకు కొంత కాలం వేచి ఉన్నాడు. సమయం కోసం ఎదురు చూస్తున్న అలెగ్జాండర్‌ని తక్షిలా రాజు అంబి వచ్చి కలిశాడు. నేను నీతో యుద్ధం చేయను అన్నాడు. గ్రీకు రాజ్యానికి సామంతుడిగా ఉండడం తనకు అభ్యంతరం లేదన్నారు. అది విని అలెగ్జాండర్ ఆశ్చర్యపోయాడు. ఒక్క రక్తపు బొట్టు కూడా చిందించకుండా గాంధార లాంటి పెద్ద రాజ్యం తనదే అయిపోతుందని సంతోషించాడు. మరి నీకేం కావాలి అని అలెగ్జాండర్ అడిగాడు అంబి. నీ మనసులో మాట చెప్పు అంబి. పాంచాలిపై దాడి చేయమని కోరాడు.

అంబి పొరుగు రాజ్యమైన పాంచాల (ప్రస్తుతం పంజాబ్)కి ‘పురుషోత్తముడు’ రాజు. అంబికి పురుషోత్తమునితో శత్రుత్వం ఏర్పడింది. అంబి పాంచాలను జయించాలని ఆశిస్తున్నాడు. అయితే పరాక్రమం ముందు పురుషోత్తముడు ఓడిపోతాడని అతనికి తెలుసు. ఎందుకంటే పురుషోత్తముడు అత్యంత శక్తిమంతుడు. పురుషోత్తముని ఓడించే శక్తి అతనికి లేదు. అంబి అలెగ్జాండర్‌తో చేరాడు. పంచ మీద యుద్ధానికి అతన్ని ప్రేరేపిస్తాడు. దానికి తన మద్దతు ఉంటుందని అంటున్నారు. శత్రువుకి శత్రువు మిత్రుడు అనే సూత్రాన్ని అంబి పాటించాడు. పురుషోత్తంను ఓడించాలి..అందుకు అతడు సరిపోడు. అలెగ్జాండర్ లాంటి పరాక్రమవంతుడు తాను అనుకున్నది జరుగుతుందని అనుకున్నాడు. అలెగ్జాండర్ కోరుకున్నది అదే. కాబట్టి అలెగ్జాండర్ క్రీస్తుపూర్వం 326లో భారతదేశంపై దండెత్తాడు. ఈ క్రమంలో అతను బాక్ట్రియా (ప్రస్తుతం ఆఫ్ఘనిస్తాన్) యువరాణి ‘రొక్సానా’ని వివాహం చేసుకున్నాడు. ఆ వివాహాన్ని అడ్డుకుని మధ్య ఆసియా దేశాలను, ముఖ్యంగా జీలం, చీనాబ్ నదుల మధ్య ఉన్న రాజ్యాలను జయించాలనేది అలెగ్జాండర్ ఆలోచన.

‘రొక్సానా’ని పెళ్లాడిన తర్వాత భారత్‌పై దండెత్తాడు. అంబి తనకు అండగా నిలవడంతో విజయం సులువవుతుందని అలెగ్జాండర్ భావించాడు. తన పేరు చెబితే పురుషోత్తం భయపడతాడని భావించి రాయబారిని పంపాడు. అతను ఒప్పందానికి అంగీకరిస్తే సామంతుడిగా ఉండమని ప్రతిపాదించాడు. ఆ మాట విని పురుషోత్తముని రక్తం ఉడికిపోయింది. యుద్ధభూమిలో అలెగ్జాండర్ తల తన కత్తికి చివర ఉన్నప్పుడు మాత్రమే సంధి గురించి మాట్లాడతానని అతను ధైర్యంగా సమాధానం చెప్పాడు. యుద్ధానికి సన్నాహాలు చేస్తున్నారు.

రక్షా బంధన్ 2023 : భద్ర కాలంలో అస్సలు రాఖీ కట్టకండి .. మరి ఈ సంవత్సరం రాఖీ ఎప్పుడు కట్టాలి? ఆగస్టు 30 నా..? 31?

అయితే పురుషోత్తముని పరాక్రమం గురించి తెలిసిన అలెగ్జాండర్ భార్య రోక్సానా ఆందోళన చెందింది. యుద్ధంలో తన భర్త పురుషోత్తముడి చేతిలో ఓడిపోతాడని భావించింది. దీంతో పురుషోత్తం గుణగణాలు తెలిసిన రోక్సానా.. పురుషోత్తంను అన్నగా భావించి రాఖీ కడుతుంది. రాఖీ కట్టిన తర్వాత, పురుషోత్తముడు రోక్సానాను తన సొంత సోదరిగా ప్రకటించాడు. రాఖీ కట్టిన చెల్లెలిగా తనకు ఏం కావాలో కోరుకుంటుంది. తన భర్త అలెగ్జాండర్‌ని యుద్ధంలో చంపి బ్రతకనివ్వవద్దని కోరుతుంది. పురుషోత్తముడు సరే అన్నాడు.

యుద్ధం వచ్చేది. యుద్ధంలో ధైర్యంగా పోరాడిన పురుషోత్తముని కళ్లలోని మెరుపును చూసి అలెగ్జాండర్ సంతోషించాడు. యుద్ధంలో నన్ను పర్ఫెక్ట్ మ్యాచ్ అనుకున్నాడు. పురుషోత్తముడి వీరత్వం విషయంలో అంబి సరైనదేనని అనుకున్నాడు. అలెగ్జాండర్ పరాక్రమం, అన్ని రాజ్యాలను మొదటిగా జయించినా, పురుషోత్తముని పరాక్రమానికి వ్యతిరేకంగా పని చేయలేదు. పురుషోత్తముని ఖడ్గానికి అలెగ్జాండర్ తల బలి అయిన సమయం… రోక్సానా రాఖీ కట్టడంతో పురుషోత్తముడు అలెగ్జాండర్‌ను చంపకుండానే వదిలేసాడు. పురుషోత్తముడు తన సోదరికి ఇచ్చిన మాట కోసం అలెగ్జాండర్‌ను విడిచిపెట్టాడని.. ఇక రాఖీ కారణంగా ఆ యుద్ధం అక్కడితో ఆగిపోయిందని.. అలా జగజ్జేతను పురుషోత్తముడు అలెగ్జాండర్ చేతిలో ఓడిపోయాడని చరిత్ర చెబుతోంది. ఆ ఓటమి అలెగ్జాండర్‌కు చాలా నేర్పింది. ఈ యుద్ధం ఏమిటి? అనే ఆలోచన కూడా వచ్చింది. అలెగ్జాండర్‌కు యుద్ధం పట్ల విరక్తి ఉండేదని చరిత్ర చెబుతోంది. అలెగ్జాండర్ యుద్ధంలో గాయపడి చాలా చిన్న వయస్సులోనే మరణించాడు.

అలా అలెగ్జాండర్ ది గ్రేట్ యుద్ధ కోరికకు ఒక రాఖీ ఫుల్ స్టాప్ పెట్టింది. భారతదేశంలో ఓటమి అలెగ్జాండర్ ఛాంపియన్ కావాలనే కోరికను విడిచిపెట్టడానికి కూడా కారణమైంది. రాఖీ రక్తదాహాన్ని అరికడుతుంది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *