విక్రమ్ లాందారే 20 నిమిషాల భీభత్సం’: సాఫ్ట్ ల్యాండింగ్.. ఎంత కష్టం!

చంద్రయాన్-3లో అది అత్యంత కీలకమైన దశ

శాస్త్రవేత్తలు దీనిని ’20 నిమిషాల భీభత్సం’ అని పిలుస్తారు

అంతే.. 2019, సెప్టెంబర్ 7! అర్ధరాత్రి దాటింది. చంద్రయాన్-2 మిషన్‌లో భాగంగా భూమికి 3.84 లక్షల కిలోమీటర్ల దూరం ప్రయాణించిన ల్యాండర్ విక్రమ్ చంద్రుడి దక్షిణ ధ్రువం పైభాగానికి చేరుకుంది. సరిగ్గా ఆ సమయానికి సూర్యుడు చంద్రునిపైకి రావడం ప్రారంభించాడు. అరుణ్ కాంతి కిరణాలు చంద్రునిపై ప్రసరించడంతో, విక్రమ్ లిక్విడ్ థ్రస్టర్ ఇంజిన్‌లను మండించడం ద్వారా వేగాన్ని నియంత్రిస్తూ కిందకు దిగడం ప్రారంభించాడు. ఆ తర్వాత సిగ్నల్స్ నిలిచిపోయాయి. అందరూ చాలా ఉత్సాహంగా ఉన్నారు. what happened విక్రమ్ సాఫీగా ల్యాండ్ అయ్యాడా? లేక కూలిపోయిందా? అనే భయం! ఆ భయం నిజమైంది. జాబిలిలో సాఫ్ట్ ల్యాండింగ్‌లో విఫలమైన విక్రమ్ ల్యాండర్ చివరి క్షణాల్లో బోల్తా పడింది.

…మన విక్రమ్ లందారే మాత్రమే కాదు. అభివృద్ధి చెందిన దేశాలు చేపట్టిన అనేక చంద్రుని మిషన్లు కూడా ఈ చివరి దశను అధిగమించలేకపోయాయి. ఎందుకు సాఫ్ట్ ల్యాండింగ్‌లో ప్రతిదీ ఎందుకు విఫలమైంది? కాబట్టి సాఫ్ట్ ల్యాండింగ్ అంటే ఏమిటి? ఆ వేదికను ’20 నిమిషాల భీభత్సం’ అని ఎందుకు అభివర్ణించారు? అంటే.. అది నిజంగా అత్యంత క్లిష్టమైన దశ. ఎందుకంటే.. భూమికి గురుత్వాకర్షణ శక్తి ఉన్నట్లే, చంద్రుడికి కూడా ఆకర్షణ శక్తి ఉంటుంది (భూమితో పోలిస్తే చాలా తక్కువ). ప్రస్తుతం చంద్రుడి చుట్టూ తిరుగుతున్న విక్రమ్ ల్యాండర్ సాధారణంగా ఉపరితలంపై ల్యాండ్ కావడానికి ప్రయత్నిస్తే గురుత్వాకర్షణ శక్తి కారణంగా కిందకు పడిపోతుంది. ల్యాండర్ నెమ్మదిగా వెళ్లి కూలిపోకుండా అక్కడ ల్యాండ్ అయితే దానిని సాఫ్ట్ ల్యాండింగ్ అంటారు. ల్యాండర్ నెమ్మదిగా దిగడానికి దాదాపు 19 నిమిషాలు పడుతుంది. ఆ సమయంలో ఏం జరుగుతుందో..

రఫ్ బ్రేకింగ్ స్టేజ్

లక్ష్యం: ల్యాండర్ క్షీణత

సమయం: 690 సెకన్లు

ఈ దశలో, ల్యాండర్ చంద్రుని ఉపరితలానికి సమాంతరంగా ప్రయాణిస్తుంది. చంద్రుని ఉపరితలం నుండి 30 కి.మీ ఎత్తులో ఉన్న ల్యాండర్, ల్యాండింగ్ సైట్ నుండి 7.4 కి.మీ ఎత్తుకు మరియు 32 కి.మీ (సమాంతర) దూరానికి చేరుకుంటుంది. ల్యాండర్ వేగం గంటకు 6 వేల కిలోమీటర్ల నుంచి గంటకు 1,288.8 కిలోమీటర్లకు తగ్గుతుంది.

ఎత్తులో పట్టుకునే దశ

లక్ష్యం: ల్యాండర్ యొక్క నిలువు వేగాన్ని తగ్గించడం, క్షితిజ సమాంతర ల్యాండర్ కొంతవరకు నిలువుగా మారడానికి కారణమవుతుంది.

సమయం: 10 సెకన్లు ఈ దశలో, ల్యాండర్ క్షితిజ సమాంతర వేగం 1,288.8 kmph నుండి 1,209.6 kmphకి తగ్గుతుంది. నిలువు వేగం 219.6 kmph నుండి 212.4 kmph కి తగ్గుతుంది. ల్యాండర్ కూడా 7.4 కి.మీ ఎత్తు నుండి 6.8 కి.మీ ఎత్తుకు దిగుతుంది. క్షితిజ సమాంతర ల్యాండర్ మొదట 50 డిగ్రీలు వంచి నిటారుగా ఉండేలా చేస్తుంది.

2soft-land-big-size.jpg

ఫైన్ బ్రేకింగ్ స్టేజ్

లక్ష్యం: ల్యాండర్‌ను చంద్రుని ఉపరితలం నుండి 800 మీటర్ల ఎత్తుకు ఎత్తడం

సమయం: 175 సెకన్లు; 800 మీటర్ల ఎత్తుకు చేరుకున్న తర్వాత 12 సెకన్ల పాటు అక్కడే ఉంటుంది.

ఈ దశలో, ల్యాండర్ చంద్రుని ఉపరితలం నుండి 6.8 కిలోమీటర్ల ఎత్తు నుండి 800 మీటర్ల ఎత్తుకు దిగుతుంది. అప్పటికి.. దాని క్షితిజ సమాంతర, నిలువు వేగాలు సున్నాకి చేరుకుంటాయి. ల్యాండర్ 12 సెకన్ల పాటు అక్కడే ఉంటుంది. దీని కోణం 50 డిగ్రీల నుండి 90 డిగ్రీల వరకు ఉంటుంది. ల్యాండర్ యొక్క కాళ్ళు చంద్రుని వైపు తిరిగి మరియు భూమికి సిద్ధంగా ఉన్నాయి. ఆ సమయంలో ల్యాండర్‌లోని హజార్డ్ డిటెక్షన్ మరియు అవాయిడెన్స్ కెమెరా పనిచేయడం ప్రారంభిస్తుంది. ల్యాండింగ్ ప్రదేశాన్ని ఫోటో తీసిన తర్వాత, అక్కడ దిగడం సురక్షితమేనా అని కృత్రిమ మేధస్సు విశ్లేషిస్తుంది. ఇతర పరికరాల నుండి సమాచారం సహాయంతో, ల్యాండర్ ల్యాండింగ్ సైట్ వైపు కదులుతుంది.

టెర్మినల్ డీసెంట్ ఫేజ్-I

లక్ష్యం: సురక్షితమైన ల్యాండింగ్ సైట్‌ను గుర్తించడం

సమయం: దిగడానికి 131 సెకన్లు; చంద్రుని ఉపరితలం నుండి 150 మీటర్ల ఎత్తుకు చేరుకున్న తర్వాత, అది 22 సెకన్ల పాటు అక్కడే ఉంటుంది.

ఈ దశలో, ల్యాండర్ చంద్రుని ఉపరితలం నుండి 800 మీటర్ల నుండి 150 మీటర్ల ఎత్తుకు చేరుకోవాలి. చంద్రుని గురుత్వాకర్షణ శక్తి ల్యాండర్‌ను క్రిందికి లాగితే, ల్యాండర్‌లోని భూమి వైపు రాకెట్లు దానిని గంటకు 18 కిలోమీటర్ల వేగంతో క్రిందికి జారకుండా నిలుపుతాయి. 131 సెకన్ల తర్వాత, ల్యాండర్ చంద్రుని ఉపరితలం నుండి 150 మీటర్ల ఎత్తుకు చేరుకుంటుంది. 22 సెకన్ల పాటు అక్కడే ఉండగా.. అందులోని పరికరాలు ల్యాండింగ్ స్థలాన్ని గుర్తిస్తాయి.

టెర్మినల్ డీసెంట్ ఫేజ్ 2

లక్ష్యం: ల్యాండర్ చంద్రుని ఉపరితలం నుండి 60 మీటర్ల ఎత్తుకు చేరుకోవడానికి సమయం: 52 సెకన్లు

చంద్రుని ఉపరితలం నుండి 150 మీటర్ల ఎత్తులో ఉన్న ల్యాండర్ ఈ దశలో 60 మీటర్ల ఎత్తుకు దిగుతుంది. దీని కృత్రిమ మేధస్సు పరికరాలు సురక్షితమైన ల్యాండింగ్ స్థలాన్ని నిర్ధారిస్తాయి. ల్యాండర్ అక్కడికి చేరుకోవడానికి నెమ్మదిగా దిశను మారుస్తుంది.

టెర్మినల్ డీసెంట్ ఫేజ్ 3

లక్ష్యం: సాఫ్ట్ ల్యాండింగ్ ముందు దశ

సమయం: 38 సెకన్లు

ఆర్టిఫిషియల్ ఇంటెలిజెన్స్ నిర్ధారించిన సేఫ్ ల్యాండింగ్ స్పాట్ వద్ద.. ల్యాండర్ గంటకు 4.7 కి.మీ. వేగం తగ్గడం మొదలవుతుంది. ఇది చంద్రుని ఉపరితలంపై 60 మీటర్ల ఎత్తు నుండి 10 మీటర్ల వరకు పడిపోతుంది. ఆ దశలో ల్యాండర్‌లోని అన్ని ఇంజన్‌లు షట్‌డౌన్‌ అవుతాయి.

టెర్మినల్ డీసెంట్ ఫేజ్ 4 (ఫ్రీఫాల్ ఫేజ్)

లక్ష్యం: చంద్రునిపై ల్యాండర్‌ను దింపడం

సమయం: 9 సెకన్లు

చంద్రుని ఉపరితలం నుండి 10 మీటర్ల ఎత్తులో ఉన్న ల్యాండర్‌లోని అన్ని ఇంజిన్‌లు మూసివేయబడిన వెంటనే, చంద్రుని గురుత్వాకర్షణ కారణంగా అది క్రిందికి జారడం ప్రారంభిస్తుంది. దాని కాళ్లు చంద్రుడిని తాకగానే.. వాటిలోని సెన్సార్లు యాక్టివేట్ అవుతాయి. చంద్రుడిపై ల్యాండర్ దిగిన 1.25 సెకన్లకు ఇస్రో గ్రౌండ్ కంట్రోల్‌కి ఆ విషయం తెలుస్తుంది.

..ఇక్కడ ల్యాండర్ ల్యాండింగ్ ప్రక్రియ విజయవంతమైంది. అయితే, దీని తర్వాత మరో అడుగు ఉంది. ల్యాండర్‌లోని రోవర్ బయటకు వచ్చి పరిశోధన చేసే దశ అది. అయితే దీనికి కొన్ని గంటల సమయం పడుతుంది. కారణం ఏమిటంటే, ల్యాండర్ 10 మీటర్ల ఎత్తు నుండి క్రిందికి పడిపోయినప్పుడు, దాని ప్రభావంతో పెరిగిన చంద్రుని ధూళిని పూరించడానికి కొన్ని గంటలు పడుతుంది. అంతా సద్దుమణిగిన తర్వాత.. ల్యాండర్‌లోని రోవర్ బయటకు వస్తుంది. తర్వాత ఇద్దరూ ఒకరి ఫొటోలు తీసి భూమ్మీదకు పంపుతారు. ఇద్దరూ సురక్షితంగా ఉన్నారనడానికి ఈ ఫొటోలే నిదర్శనం. దీంతో చంద్రయాన్-3 పూర్తి విజయవంతమైనట్లేనని భావిస్తున్నారు.

– సెంట్రల్ డెస్క్

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *