చంద్రయాన్-3: చందమామతో మాట్లాడండి

విక్రమ్ ల్యాండర్ ఈరోజు చంద్రుడిపై దిగనుంది.

సమయం సాయంత్రం 6:04

క్లైమాక్స్ వరకు 41 రోజుల ప్రయాణం.. సర్వత్రా ఉత్కంఠ

5:20 PM నుండి ప్రత్యక్ష ప్రసారం

విజయవంతమైతే ఇస్రో చరిత్ర సృష్టిస్తుంది

12 దేశాల నుండి ఇప్పటివరకు 141 ప్రయత్నాలు

సాఫ్ట్ ల్యాండింగ్ ఎంత కష్టం?

చంద్రయాన్-3లో అది అత్యంత కీలకమైన దశ

’20 నిమిషాల భీభత్సం’ అంటున్నారు శాస్త్రవేత్తలు

సూళ్లూరుపేట, బెంగళూరు, ఆగస్టు 22: చందమామపై చెరగని ముద్ర వేసే చారిత్రాత్మక ఘట్టం కోసం యావత్ భారతదేశం ఆసక్తిగా ఎదురుచూస్తోంది. చంద్రుడిపై పరిశోధనల కోసం గత నెల 14న నింగిలోకి ప్రవేశించిన చంద్రయాన్-3 (చంద్రయాన్-3) అంతరిక్ష నౌక 41 రోజుల సుదీర్ఘ ప్రయాణం తర్వాత జాబిల్లిలో దిగేందుకు సిద్ధమైంది. బుధవారం సాయంత్రం 6:04 గంటలకు ప్రజ్ఞాన్ రోవర్‌తో కూడిన విక్రమ్ ల్యాండర్ మాడ్యూల్ చంద్రుని దక్షిణ ధ్రువాన్ని తాకనుంది. మన అంతరిక్ష నౌక జాబిల్‌పై దిగిన అపురూప క్షణాన్ని ఆవిష్కరించేందుకు ఇస్రో అన్ని ఏర్పాట్లు చేసింది. ఇస్రో ప్రయోగించిన ఈ మూడో మూన్ మిషన్ విజయవంతమైతే అమెరికా, సోవియట్ యూనియన్ (రష్యా), చైనా తర్వాత చంద్రుడిపై అడుగుపెట్టిన నాలుగో దేశంగా భారత్ రికార్డు సృష్టిస్తుంది. అలాగే ఇప్పటి వరకు సాధ్యం కాని జాబిల్లి దక్షిణ ధృవం మీద అడుగు పెట్టిన తొలి దేశంగా చరిత్ర సృష్టిస్తుంది. ఈ నేపథ్యంలో ఈ చారిత్రక ఘట్టం కోసం భారత్‌తో పాటు ప్రపంచ దేశాలు ఆసక్తిగా ఎదురుచూస్తున్నాయి.

నాలుగేళ్ల క్రితం ఇస్రో ప్రయోగించిన చంద్రయాన్-2 (చంద్రయాన్-2)లోని విక్రమ్ ల్యాండర్ చంద్రుడిపై ల్యాండ్ అవుతుండగా చివరి నిమిషంలో కూలిపోయింది. దీనికి తోడు చంద్రుని దక్షిణ ధ్రువంపై ల్యాండ్ చేసేందుకు రష్యా ఇటీవల ప్రయోగించిన లూనా-25 కూడా ఈ నెల 19న జాబిలిలో ల్యాండ్ అయింది. ఈ నేపథ్యంలో చంద్రయాన్-3 సాఫ్ట్ ల్యాండింగ్ ప్రక్రియ చర్చనీయాంశంగా మారింది. విక్రమ్ ల్యాండర్ సాఫ్ట్ ల్యాండింగ్‌కు చివరి 20 నిమిషాలు చాలా కీలకమని ఇస్రో శాస్త్రవేత్తలు చెబుతున్నారు. అందుకే ప్రస్తుతం జాబిలి చుట్టూ తిరుగుతున్న ల్యాండర్ మాడ్యూల్‌ను నిరంతరం పరిశీలిస్తున్నారు. నిర్ణీత ప్రదేశంలో ల్యాండర్‌ను ల్యాండ్ చేయడానికి చంద్రునిపై సూర్యోదయం కోసం వేచి ఉంది. సూర్యుని కాంతి వచ్చిన వెంటనే, సాఫ్ట్ ల్యాండింగ్ ప్రక్రియ చేపట్టబడుతుంది. ఈ ప్రక్రియ బుధవారం సాయంత్రం 5:45 గంటలకు ప్రారంభమయ్యే అవకాశం ఉంది. శాస్త్రవేత్తలు తదుపరి కాలాన్ని ’20 నిమిషాల టెర్రర్’గా అభివర్ణించారు. ఇదంతా ల్యాండర్ తనంతట తానుగా చేయాల్సిన ప్రక్రియ. ముందుగా సురక్షితమైన ల్యాండింగ్ కోసం సరైన స్థలాన్ని ఎంచుకోవాలి. ఆ తర్వాత, అది సరైన ఎత్తులో ఎగురుతూ, చంద్రుని వైపు వెళ్లడానికి సరైన సమయంలో దాని ఇంజిన్‌లను కాల్చాలి.

ల్యాండర్ మాడ్యూల్ పనితీరును తనిఖీ చేసి, దానిని ఎక్కడ ల్యాండ్ చేయాలో నిర్ధారించిన తర్వాత, బెంగళూరులోని ఇండియన్ డీప్ స్పేస్ నెట్‌వర్క్ నుండి ISRO సంబంధిత ఆదేశాలను ల్యాండర్ మాడ్యూల్‌కు అప్‌లోడ్ చేస్తుంది. ఈ ప్రక్రియ షెడ్యూల్ చేయబడిన ల్యాండింగ్ షెడ్యూల్‌కు 2 గంటల ముందు జరుగుతుంది. ల్యాండర్ జాబిలిలో దిగిన తర్వాత, దాని సైడ్ ప్యానెల్ తెరుచుకుంటుంది మరియు ర్యాంప్ లాగా క్రిందికి వంగి ఉంటుంది. లోపల ఉన్న రోవర్ ర్యాంప్ పై నుంచి చంద్రుడి ఉపరితలంపైకి దిగి పరిశోధనలు చేస్తుంది. ల్యాండర్ మరియు రోవర్ చంద్రునిపై ఒక చాంద్రమాన రోజు (అంటే భూమిపై 14 రోజులు) పరిశోధన నిర్వహిస్తాయని ఇస్రో వెల్లడించింది. జాబిలి ఉపరితలంపై ప్రయోగాలు చేసేందుకు ఇస్రో ల్యాండర్ మరియు రోవర్‌పై సైంటిఫిక్ పేలోడ్‌లను ఉంచింది. చంద్రుని రోజున సూర్యకాంతి ఉన్నంత వరకు, ఈ వ్యవస్థలు సజావుగా పనిచేస్తాయి. సూర్యుడు అస్తమించిన తర్వాత, అంతా చీకటిగా మారుతుంది మరియు ఉష్ణోగ్రతలు మైనస్ 180 డిగ్రీలకు పడిపోతాయి. ఇందులోని వ్యవస్థలు పనిచేయడం దాదాపు అసాధ్యమని ఇస్రో చైర్మన్ ఎస్ ఎస్ సోమనాథ్ అన్నారు. కాగా, ఈ నెల 19న చంద్రుడి ఉపరితలం నుంచి 70 కిలోమీటర్ల ఎత్తు నుంచి ల్యాండర్ పొజిషన్ డిటెక్షన్ కెమెరా (ఎల్‌పీడీసీ) తీసిన చంద్రుడి చిత్రాలను ఇస్రో మంగళవారం ట్విట్టర్‌లో పోస్ట్ చేసింది. ల్యాండర్‌ను ల్యాండ్ చేయడానికి సరైన ప్రాంతాన్ని ఎంచుకోవడానికి ఈ చిత్రాలు ఉపయోగపడతాయని అంటున్నారు.

సరిపోకపోతే 27కి వాయిదా!

ల్యాండర్ మాడ్యూల్ పారామీటర్ల పనితీరు అసాధారణంగా ఉందని తేలితే, ల్యాండింగ్ ప్రక్రియను ఈ నెల 27కి వాయిదా వేయవచ్చని ఇస్రో స్పేస్ అప్లికేషన్స్ సెంటర్ డైరెక్టర్ నీలేష్ దేశాయ్ తెలిపారు. మంగళవారం అహ్మదాబాద్‌లో ఆయన మీడియాతో మాట్లాడారు. “చంద్రుని ఉపరితలంపై 30 కి.మీ. ఎత్తు నుంచి సెకనుకు 1.68 కిలోమీటర్ల వేగంతో ల్యాండర్ కిందకు దిగేందుకు ప్రయత్నిస్తుంది. వేగాన్ని నియంత్రించకపోతే క్రాష్ ల్యాండింగ్ అయ్యే అవకాశాలు ఉన్నాయి. ల్యాండింగ్ ప్రక్రియకు 2 గంటల ముందు మేము కమాండ్‌లను అప్‌లోడ్ చేస్తాము. మొదలవుతుంది. మేము టెలిమెట్రీ సిగ్నల్‌లను విశ్లేషిస్తాము మరియు చంద్రుని స్థానాలను పరిశీలిస్తాము. ఆ సమయంలో ల్యాండర్ మాడ్యూల్ పారామితుల పనితీరుకు సంబంధించి ఏదైనా అసాధారణమైనది కనుగొనబడితే, మేము ల్యాండింగ్‌ను 27వ తేదీకి వాయిదా వేస్తాము” అని ఆయన వివరించారు. ఈ మిషన్ తేదీ మారితే, ప్రధాన ల్యాండింగ్ సైట్ నుండి 400 కి.మీ దూరంలో మరొక స్థలాన్ని ఎంపిక చేసినట్లు దేశాయ్ చెప్పారు. కాగా.. ఈ కార్యక్రమంలో ప్రధాని నరేంద్ర మోదీ (పీఎం మోదీ) పాల్గొనే అవకాశం ఉంది. ప్రస్తుతం బిక్స్ సమ్మిట్ కోసం దక్షిణాఫ్రికా పర్యటనలో ఉన్నాడు. బుధవారం సాయంత్రం బెంగళూరులోని ఇస్రో కేంద్రంలో జరిగే కార్యక్రమంలో ఆయన వర్చువల్‌గా పాల్గొంటారని విశ్వసనీయ వర్గాలు తెలిపాయి.

దక్షిణ ధృవం ఎందుకంటే..!

ఇస్రో దక్షిణ ధృవాన్ని ఎంచుకోవడానికి ప్రధాన కారణం, అక్కడ నీటి జాడలు ఉన్నాయని నమ్ముతారు. ఆ ప్రాంతంలో మంచు స్ఫటికాల రూపంలో నీటి నిల్వలు కూడా ఉన్నాయని నాసా గుర్తించింది. దక్షిణ ధ్రువం వద్ద కూడా గురుత్వాకర్షణ చాలా బలహీనంగా ఉంది. వెలుతురు లేదు మరియు ఉష్ణోగ్రతలు చాలా తక్కువగా ఉన్నాయి. కాబట్టి అక్కడ నీరు వచ్చే అవకాశం ఉంది. ఇస్రో అంచనా ప్రకారం అక్కడ పది మిలియన్ టన్నుల నీరు ఉండవచ్చు. నీరు ఉన్న చోట మనిషి జీవించగలడు. కాబట్టి భవిష్యత్తులో చంద్రునిపై పరిశోధనలకు ఇది చాలా ఉపయోగకరంగా ఉంటుంది. ఇక్కడ రాళ్లు, రాళ్లు తక్కువగా ఉన్నాయి. ఈ ప్రాంతం ల్యాండర్ ల్యాండింగ్‌కు కూడా అనుకూలంగా ఉంటుంది.

ISRO వెబ్‌సైట్‌లో ప్రత్యక్ష ప్రసారం

చంద్రుడి ఉపరితలంపై విక్రమ్ ల్యాండర్ సాఫ్ట్ ల్యాండింగ్‌ను ప్రత్యక్ష ప్రసారం చేయాలని ఇస్రో నిర్ణయించింది. బుధవారం సాయంత్రం 5:20 నుంచి ఇస్రో వెబ్‌సైట్, ఫేస్‌బుక్ పేజీ, యూట్యూబ్ ఛానెల్, డీడీ నేషనల్ ఛానెల్‌లో ప్రత్యక్ష ప్రసారం కానుంది.

చంద్రయాన్-2.. ఇలా విఫలం!

చివరి దశలో సరిగా పనిచేయని వ్యవస్థలు

ఈ దశలో చివరి క్షణాల్లో చంద్రయాన్-2 విక్రమ్ ల్యాండర్ విఫలమైంది. అసలు ఆ సమయంలో ఏం జరిగింది? అనే ప్రశ్నకు ఒకసారి ఇస్రో చీఫ్ ఎస్ .సోమ్ నాథ్ వివరణ ఇచ్చారు. అతని ప్రకారం…

విక్రమ్ ఫెయిల్యూర్‌కి కారణం దాదాపు పదకొండున్నర నిమిషాల పాటు ఉండే రఫ్ బ్రేకింగ్ ఫేజ్. ప్రారంభ రఫ్ బ్రేకింగ్ దశలో, విక్రమ్ యొక్క ఐదు థ్రస్టర్‌లు వేగాన్ని తగ్గించడానికి కాల్చడం ప్రారంభించాయి. అయితే.. ల్యాండర్ వేగాన్ని తగ్గించే 10 శాతం ఎక్కువ ఒత్తిడిని ఇస్తాయి. ఆ సమస్య ఉండగానే.. ఎత్తు పట్టే దశ మొదలైంది. ల్యాండర్‌లోని సాఫ్ట్‌వేర్ నిర్ణీత షెడ్యూల్ ప్రకారం దానిని 50-డిగ్రీల కోణంలో తిప్పేలా చేసింది.

ఆ తర్వాత ఫైన్ బ్రేకింగ్ ఫేజ్ మొదలైంది. అయితే, మొదటి రెండు దశల ముగింపులో, ల్యాండర్ యొక్క క్షితిజ సమాంతర మరియు నిలువు వేగాలు స్థిర స్థాయిల నుండి మారాయి. అప్పటికి ల్యాండర్ ల్యాండింగ్ సైట్ నుండి 4.3 కి.మీ దూరంలో ఉంది. ఉన్న వేగంతో అంత దూరం చేరుకోవడం కష్టం. గైడెన్స్ సిస్టమ్ దీన్ని గుర్తించి ల్యాండర్ దిశను మార్చేందుకు ప్రయత్నించింది. కానీ ఆ ప్రయత్నంలో విఫలమయ్యారు. ల్యాండర్ యొక్క నిలువు వేగం బాగా పెరిగింది. దీన్ని నియంత్రించడానికి మరియు ల్యాండింగ్ సైట్‌కు చేరుకోవడానికి, దాని సమాంతర వేగం పెరగాలి. ల్యాండర్‌లోని సాఫ్ట్‌వేర్ ఆ దిశగా ప్రయత్నించినా ప్రయోజనం లేకపోయింది. పెరిగిన నిలువు వేగంతో… ల్యాండర్ చంద్రుడి ఉపరితలాన్ని బలంగా తాకింది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-23T03:58:27+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *