చంద్రయాన్-3: ఇస్రో ఆసక్తికర ట్వీట్.. మూడింటిపై కీలక ప్రకటన

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-08-24T20:30:44+05:30 IST

‘చంద్రయాన్-3’ మిషన్‌కు సంబంధించి భారత అంతరిక్ష పరిశోధనా సంస్థ (ఇస్రో) గురువారం ‘X’ ప్లాట్‌ఫారమ్ (ట్విట్టర్)లో ఆసక్తికరమైన ట్వీట్‌ను పోస్ట్ చేసింది. షెడ్యూల్‌ ప్రకారమే కార్యక్రమాలు జరుగుతున్నాయి.

చంద్రయాన్-3: ఇస్రో ఆసక్తికర ట్వీట్.. మూడింటిపై కీలక ప్రకటన

‘చంద్రయాన్-3’ మిషన్‌కు సంబంధించి భారత అంతరిక్ష పరిశోధనా సంస్థ (ఇస్రో) గురువారం ‘X’ ప్లాట్‌ఫారమ్ (ట్విట్టర్)లో ఆసక్తికరమైన ట్వీట్‌ను పోస్ట్ చేసింది. షెడ్యూల్ ప్రకారం కార్యకలాపాలు కొనసాగుతున్నాయని.. అన్ని వ్యవస్థలు సాధారణ స్థితిలో ఉన్నాయని సంస్థ తెలిపింది. ల్యాండర్ మాడ్యూల్ పేలోడ్‌లు ILSA, RAMBHA మరియు ChaSTE ఈరోజు యాక్టివేట్ చేయబడ్డాయి. రోవర్ మొబిలిటీ కార్యకలాపాలు కూడా ప్రారంభమయ్యాయని.. ఆదివారం ప్రొపల్షన్ మాడ్యూల్‌పై షేప్ పేలోడ్ ఆన్ చేసినట్లు ఇస్రో తెలిపింది.

కాగా, ఇస్రో ప్రతిష్టాత్మక చంద్రయాన్-3 ప్రాజెక్టును జూలై 14న ఆంధ్రప్రదేశ్‌లోని శ్రీహరికోటలో ప్రారంభించింది. 41 రోజుల పాటు ప్రయాణించిన తర్వాత ఆగస్టు 23న సాయంత్రం 6:02 గంటలకు చంద్రుడి ఉపరితలంపై ల్యాండ్ అయింది. దీంతో చంద్రుడిపై సాఫ్ట్ ల్యాండింగ్ చేసిన నాలుగో దేశంగా భారత్ అవతరించింది. అంతేకాదు దక్షిణ ధృవంపై అడుగు పెట్టిన తొలి దేశంగా భారత్ చరిత్ర సృష్టించింది. నిజానికి నాలుగేళ్ల క్రితమే భారత్ చంద్రయాన్-2తో ఆ ఘనత సాధించాలని ఇస్రో భావించింది. కానీ.. చివరి నిమిషంలో బంధం తెగిపోవడంతో క్రాష్ ల్యాండ్ అయింది.

ఆ వైఫల్యం నుంచి ఇస్రో పాఠాలు నేర్చుకుంది. ఈసారి అలాంటి పొరపాట్లు జరగకుండా చాలా జాగ్రత్తలు తీసుకున్నారు. అంతిమ లక్ష్యం సాధించబడింది. చంద్రయాన్-3 చంద్రుని దక్షిణ ధృవంపై అడుగుపెట్టి అమెరికా, రష్యా, చైనా వంటి అగ్రదేశాలకు సవాలు విసిరింది. 615 కోట్లలోపే ఈ ప్రాజెక్టును పూర్తి చేయడం మరో విశేషం. రోవర్ చంద్రుడి ఉపరితలంపై 14 రోజుల పాటు పరిశోధనలు చేసి వివరాలను ఇస్రోకు పంపనుంది. ఈ ప్రాజెక్ట్ విజయవంతం కావడంతో చంద్రయాన్-4ని కూడా ఇస్రో ప్లాన్ చేస్తోంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-24T20:30:44+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *