చైనా రుణ వలయం! | చైనా రుణ వలయం

పేద దేశాలపై డ్రాగన్ ఆర్థిక దాడి.. ప్రధాని మోదీ పరోక్ష విమర్శలు

న్యూఢిల్లీ, ఆగస్టు 26: ఆర్థిక సమస్యల్లో చిక్కుకున్న దేశాల పరిస్థితిని కొన్ని శక్తులు తమకు అనుకూలంగా మలుచుకుంటున్నాయని చైనాను ఉద్దేశించి ప్రధాని మోదీ పరోక్షంగా చైనాను విమర్శించారు. ఆయా దేశాల నిస్సహాయతను తీసుకుని అప్పుల ఊబిలో కూరుకుపోతున్నారని అన్నారు. కెన్యా, లావోస్, మంగోలియా, పాకిస్థాన్ తదితర దేశాలు చైనా నుంచి వందల కోట్ల డాలర్ల రుణాలు తీసుకుని అప్పులపాలు అవుతున్న నేపథ్యంలో ప్రధాని మోదీ ఈ వ్యాఖ్యలు చేశారు. 2021 నుంచి జీ20 ఈ అంశంపై దృష్టి సారించిందని, పేద మరియు మధ్య-ఆదాయ దేశాల ఆర్థిక స్థితిని మెరుగుపరిచేందుకు కృషి చేస్తోందని చెప్పారు. 2030 సుస్థిర అభివృద్ధి లక్ష్యాల సాధనకు ఈ దేశాల పురోగతి కూడా కీలకమని, అయితే ఈ దేశాలు అప్పుల ఊబిలో కూరుకుపోయాయని, ఆ లక్ష్యాల్లో తగినంత పెట్టుబడి పెట్టలేకపోతున్నాయని మోదీ అన్నారు. ప్రతి దేశానికి ఆర్థిక క్రమశిక్షణ చాలా ముఖ్యం. భారత అధ్యక్షతన ఢిల్లీలో జీ-20 సమావేశం జరుగుతున్న నేపథ్యంలో మోదీ ‘బిజినెస్ టుడే’ పత్రికకు ప్రత్యేక ఇంటర్వ్యూ ఇచ్చారు. ఈ సంవత్సరం భారతదేశం అధ్యక్షతన G20 ఉమ్మడి కార్యాచరణ ప్రణాళిక ద్వారా రుణ పునర్నిర్మాణంలో గణనీయమైన పురోగతిని సాధించింది. భారతదేశ అధ్యక్ష పదవికి ముందు, చాద్ మాత్రమే ఈ రుణ పునర్వ్యవస్థీకరణ ఎంపికను కలిగి ఉన్నారు. ప్రస్తుతం భారత్ నాయకత్వంలో జాంబియా, ఇథియోపియా, ఘనా జట్లకు అవకాశం దక్కింది. వారు మెరుగైన ఫలితాలు సాధించారు. ఇతర G20 ఫోరమ్‌లు కూడా శ్రీలంక రుణ పునర్నిర్మాణానికి దోహదపడ్డాయి” అని మోడీ అన్నారు.

డిజిటల్ చెల్లింపుల్లో 46 శాతం మా సొంతం!

ప్రజల సామాజిక, ఆర్థిక అభివృద్ధికి డిజిటల్ పబ్లిక్ మౌలిక సదుపాయాల వినియోగాన్ని ప్రోత్సహించడంలో భారతదేశం సాధించిన విజయాలను ప్రపంచం మొత్తం గుర్తించిందని మోదీ ఈ సందర్భంగా అన్నారు. ‘‘ప్రపంచం భారత్‌ను ఆవిష్కరణలకు పుట్టినిల్లుగా చూస్తోంది. ప్రపంచ డిజిటల్ చెల్లింపుల్లో 46 శాతం భారత్‌లోనే జరుగుతున్నాయి. ఇది మా విధానాల విజయానికి నిదర్శనం. ఆధార్, యూపీఐ, కోవిన్, ప్రధాన మంత్రి జనధన్ యోజన వంటి డిజిటల్ పబ్లిక్ మౌలిక సదుపాయాలు కల్పించాయి. నేరుగా లబ్ధిదారులకు సేవలు అందించడం.. సంక్షేమ ఫలాలను అట్టడుగు స్థాయికి చేరవేయడంలో సాంకేతికత ప్రధాన పాత్ర పోషిస్తుందని భారతదేశం ప్రపంచానికి చాటిచెప్పింది.సమగ్ర అభివృద్ధి మరియు ఆర్థిక సుస్థిరతను సాధించడానికి భారతదేశం సాంకేతిక పరిజ్ఞానాన్ని ఉపయోగిస్తుంది.దీని కారణంగా దేశం యొక్క పరిస్థితి మెరుగుపడింది. అనేక సూచీలు.. పబ్లిక్ సర్వీసెస్ సెక్టార్‌లో డిజిటల్ టెక్నాలజీని విస్తృతంగా ఉపయోగిస్తున్నందుకు అంతర్జాతీయ ఆర్థిక నిపుణులు భారతదేశాన్ని ప్రశంసించారు. వివిధ దేశాధినేతలు కూడా నన్ను కలిసినప్పుడు ఈ విషయాన్ని ప్రస్తావించారు. చాలా దేశాలు మా అనుభవాల నుండి నేర్చుకోవడానికి ఆసక్తి చూపుతున్నాయి, ”అని మోడీ అన్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-27T03:09:18+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *