సూర్యుని వైపు చంద్రయాన్-3 విజయవంతం అయిన తర్వాత

చివరిగా నవీకరించబడింది:

చంద్రయాన్-3 విజయం తర్వాత ఇస్రో సూర్యుడి వైపు ప్రయోగించేందుకు సిద్ధమైంది. ఇందులో భాగంగా ఆదిత్య-ఎల్1 ఉపగ్రహాన్ని మోసుకెళ్లే పీఎస్‌ఎల్‌వీ-సీ57 వాహకనౌక విజయవంతంగా నింగిలోకి దూసుకెళ్లింది. తాజాగా తిరుపతి జిల్లాలోని సతీష్ ధావన్ స్పేస్ సెంటర్ ప్రయోగానికి వేదికైంది.

ఆదిత్య-ఎల్1: నింగిలోకి దూసుకెళ్లిన ఆదిత్య ఎల్-1 ఉపగ్రహం

ఆదిత్య- L1: చంద్రయాన్-3 విజయం తర్వాత సన్‌వార్డ్ మిషన్‌లకు ఇస్రో సిద్ధమైంది. ఇందులో భాగంగా ఆదిత్య-ఎల్1 ఉపగ్రహాన్ని మోసుకెళ్లే పీఎస్‌ఎల్‌వీ-సీ57 వాహకనౌక విజయవంతంగా నింగిలోకి దూసుకెళ్లింది. తాజాగా తిరుపతి జిల్లాలోని సతీష్ ధావన్ స్పేస్ సెంటర్ ప్రయోగానికి వేదికైంది.

భూమికి 15 లక్షల కి.మీ..(ఆదిత్య- ఎల్1)

ఆదిత్య-ఎల్1 ఉపగ్రహం నాలుగు నెలల పాటు ప్రయాణించి భూమి నుంచి సూర్యుని వైపు ‘ఎల్1’ పాయింట్‌కి చేరుకుంటుంది. 15 లక్షల కి.మీ దూరంలో ఉన్న ఈ అంతరిక్షంలోకి భారత్ ఉపగ్రహాన్ని ప్రయోగించడం ఇదే తొలిసారి. ఈ ప్రదేశం నుండి ఎటువంటి ఆటంకం లేకుండా నిరంతరం సూర్యుని అధ్యయనం చేయవచ్చు. ఇందులో 7 పరిశోధనా పరికరాలు ఉన్నాయి. వారు ఫోటోస్పియర్ మరియు క్రోమోస్పియర్, అలాగే బయటి కరోనాతో సహా సూర్యుని బయటి పొరలను అధ్యయనం చేస్తారు. ఇది సౌర మంటలు, సౌర కణాలు మరియు అక్కడి వాతావరణం యొక్క అనేక అంశాలను అన్వేషిస్తుంది. ఇది సౌర తుఫానుల నుండి అంతరిక్షంలో ఆస్తులను రక్షించడంలో సహాయపడుతుందని శాస్త్రవేత్తలు భావిస్తున్నారు.

ఆదిత్య L1 ప్రాథమికంగా భూమి నుండి 1.5 మిలియన్ కిలోమీటర్ల దూరంలో ఉన్న L1 (సూర్య-భూమి లాగ్రాంజియన్ పాయింట్) వద్ద సౌర కరోనా యొక్క రిమోట్ పరిశీలనలు మరియు సౌర గాలి యొక్క ఇన్-సిటు పరిశీలనలను అందించడానికి రూపొందించబడింది. సౌర వాతావరణం యొక్క డైనమిక్స్, సూర్య-వాతావరణ సంబంధం యొక్క UV కిరణాలను అర్థం చేసుకోవడం మొత్తం లక్ష్యం. ముఖ్యమైనవి ఎందుకంటే అవి భూమి యొక్క స్ట్రాటో ఆవరణ ద్వారా గ్రహించబడతాయి, ఈ ప్రక్రియలో భూమి యొక్క వాతావరణం యొక్క రసాయన శాస్త్రాన్ని గణనీయంగా ప్రభావితం చేస్తాయి. సోలార్ అల్ట్రా వయొలెట్ ఇమేజింగ్ టెలిస్కోప్ (SUIT) వివిధ ఎత్తులలో సౌర వాతావరణం యొక్క చిత్రాలను సంగ్రహిస్తుంది. అదనంగా, దీనిలో చేర్చబడిన ఆన్-బోర్డ్ ఇంటెలిజెన్స్ ఏ భాగాన్ని పరిశీలించాలో నిర్ణయించడానికి అనుమతిస్తుంది.


ఇది కూడా చదవండి:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *